Sinh 9 PHÉP LAI PHÂN TÍCH

Hoàng Long AZ

Cựu Mod Vật lí
Thành viên
17 Tháng mười hai 2017
2,553
3,577
564
▶️ Hocmai Forum ◀️
[TẶNG BẠN] TRỌN BỘ Bí kíp học tốt 08 môn
Chắc suất Đại học top - Giữ chỗ ngay!!

ĐĂNG BÀI NGAY để cùng trao đổi với các thành viên siêu nhiệt tình & dễ thương trên diễn đàn.

:rongcon12 Xin chào tất cả các bạn. Mình là Long đây và hôm nay mình lập topic này nhằm mọi người trên HMF cùng trao đổi về phép lai phân tích. Các bạn đã sẵn sàng chưa ? :MIM24 Vậy thì chúng ta cùng bắt đầu thôi ! :Tonton7
  1. Trước hết, mình xin nói về nội dung của '' phép lai phân tích'':
Phép lai phân tích là phép lai giữa cơ thể mang tính trạng trội chưa biết kiểu gen với 1 cơ thể mang tính trạng lặn :cool:
2. Phương pháp tìm kiểu gen của tính trạng trội:
  • Nếu F1 thu được đồng loạt kiểu gen giống nhau (đồng tính) (100%) thì kiểu gen của tính trạng trội là thể đồng hợp AA
  • Nếu F1 thu được tỉ lệ [tex]1:1[/tex] hoặc [tex]50:50[/tex] hoặc [tex]\frac{1}{2}:\frac{1}{2}[/tex] (phân ly) thì kiểu gen của tính trạng trội là thể dị hợp Aa
3.Phương pháp giải bài tập phép lai 1 cặp tính trạng:
  • B1: Lập luận để tìm tính trạng trội, tính trạng lặn (dựa vào F1 thu được gì)
  • B2: Viết quy ước gen để tìm kiểu gen ( Gen A quy định.... ; gen a quy định......)
  • B3: Viết sơ đồ lai
:Chuothong73Và đó là những gì mình học được từ đầu năm tới giờ (13/9/2018), bạn nào có những kiến thức gì bổ ích về phép lai phân tích thì đừng quên trả lời vào topic này để mình cũng như mọi người biết nha .Cảm ơn các bạn đã ghé qua Topic của mình.
Còn giờ thì :rongcon18

shirona

Học sinh chăm học
Thành viên
23 Tháng tám 2017
392
243
94
Hà Nội
:rongcon12 Xin chào tất cả các bạn. Mình là Long đây và hôm nay mình lập topic này nhằm mọi người trên HMF cùng trao đổi về phép lai phân tích. Các bạn đã sẵn sàng chưa ? :MIM24 Vậy thì chúng ta cùng bắt đầu thôi ! :Tonton7
  1. Trước hết, mình xin nói về nội dung của '' phép lai phân tích'':
Phép lai phân tích là phép lai giữa cơ thể mang tính trạng trội chưa biết kiểu gen với 1 cơ thể mang tính trạng lặn :cool:
2. Phương pháp tìm kiểu gen của tính trạng trội:
  • Nếu F1 thu được đồng loạt kiểu gen giống nhau (đồng tính) (100%) thì kiểu gen của tính trạng trội là thể đồng hợp AA
  • Nếu F1 thu được tỉ lệ [tex]1:1[/tex] hoặc [tex]50:50[/tex] hoặc [tex]\frac{1}{2}:\frac{1}{2}[/tex] (phân ly) thì kiểu gen của tính trạng trội là thể dị hợp Aa
3.Phương pháp giải bài tập phép lai 1 cặp tính trạng:
  • B1: Lập luận để tìm tính trạng trội, tính trạng lặn (dựa vào F1 thu được gì)
  • B2: Viết quy ước gen để tìm kiểu gen ( Gen A quy định.... ; gen a quy định......)
  • B3: Viết sơ đồ lai
:Chuothong73Và đó là những gì mình học được từ đầu năm tới giờ (13/9/2018), bạn nào có những kiến thức gì bổ ích về phép lai phân tích thì đừng quên trả lời vào topic này để mình cũng như mọi người biết nha .Cảm ơn các bạn đã ghé qua Topic của mình.
Còn giờ thì :rongcon18
mình nghĩ sau khi có lí thuyết thì bạn nên đưa ra vd để mọi người hiểu hơn nhé! :D

• Like
Reactions: Hoàng Long AZ
Top Bottom