Hóa 12 Phản ứng nhiệt nhôm

Minanh73773

Học sinh
Thành viên
16 Tháng mười 2019
40
19
31
TP Hồ Chí Minh
THPT Bùi Thị Xuân
[TẶNG BẠN] TRỌN BỘ Bí kíp học tốt 08 môn
Chắc suất Đại học top - Giữ chỗ ngay!!

ĐĂNG BÀI NGAY để cùng trao đổi với các thành viên siêu nhiệt tình & dễ thương trên diễn đàn.

Thực hiện phản ứng nhiệt nhôm hoàn toàn 36,99 gam hỗn hợp X gồm Al, Fe3O4 và Fe2O3 (trong đó oxi chiếm 19,465% về khối lượng) trong chân không, thu được hỗn hợp Y. Trộn đều và chia Y thành hai phần
- Phần 1 tác dụng với dung dịch NaOH dư, thu được 3,36 lít khí (đktc) và 11,76 gam chất rắn không tan.
- Phần 2 trộn với m gam KNO3 rồi hòa tan vào 100 gam dung dịch HCl, sau phản ứng thu được dung dịch T chỉ chứa các muối và hỗn hợp khí Z gồm NO (0,09 mol) và H2 (0,02 mol). Dung dịch T tác dụng với lượng dư dung dịch AgNO3, thu được 125,755 gam kết tủa. Nồng độ phần trăm của FeCl3 trong T là
Mn giúp e câu này với ạ e cảm ơn ạ
 
  • Like
Reactions: The Ris

The Ris

Cựu TMod Hóa
Thành viên
20 Tháng bảy 2020
925
1,304
141
21
Thái Bình
THPT Thái NInh
Xét phần 1 : gồm [imath]Al;Al_2O_3;Fe[/imath]
Ta có [imath]nH_2 : 0,15[/imath] mol [imath]\to nAl = 0,1[/imath] mol
Vì [imath]O[/imath] trong X chiếm 19,465% nên [imath]O[/imath] trong phần 1 cũng chiếm 19,465%
[imath]\to \%_{O} = \dfrac{3.16.nAl_2O_3}{0,1.27 + 102.nAl_2O_3 + 11,76} = 0,19465\to nAl_2O_3 = 0,1[/imath] mol
[imath]\to m_1 = 0,1.27 + 0,1.102 + 11,76 = 24,66\to m_2 = 12,33[/imath]
Vậy phần 1 gấp 2 lần phần 2
Xét phần 2 gồm [imath]Al : 0,05[/imath] mol [imath]Al_2O_3 : 0,05[/imath] mol và [imath]Fe : 0,105[/imath] mol
Gọi số mol của [imath]AgCl,Ag,NH_4^+[/imath] lần lượt là a,b và c
BTNT([imath]Cl[/imath]) : [imath]nHCl = nAgCl = a[/imath] mol
BTNT([imath]N[/imath]) : [imath]nKNO_3 = 0,09 +c[/imath] mol
BTNT([imath]H[/imath]) : [imath]nH_2O = \dfrac{a -0,02.2-4c}{2} = \dfrac{a}{2}-2c-0,02[/imath] mol
BTNt([imath]O[/imath]) :[imath]3nAl_2O_3 + 3nKNO_3 = nNO + nH_2O \to 0,15 + 3c + 0,27 = 0,09 + \dfrac{a}{2}-2c-0,02[/imath]
[imath]\to - \dfrac{a}{2} + 5c = -0,35[/imath]
BT(e) cả quá trình : [imath]3nFe + 3nAl = 3nNO + 2nH_2 + 8nNH_4^+ + nAg \to b + 8c = 0,155[/imath]
Khối lượng kết tủa : [imath]m_{kết-tủa} = mAg + mAgCl = 143,5a + 108b = 125,755[/imath]
Giải hệ phương trình ta được [imath]a= 0,85[/imath] môl [imath]b= 0,035[/imath] mol và [imath]c=0,015[/imath] mol
BT(e) [imath]2.nFe^{2+} + 3nFe^{3+} = 3nNO + 2nH_2 + 8nNH_4^+-3nAl = 0,28[/imath] mol
BTNT([imath]Fe[/imath]): [imath]nFe^{2+} + nFe^{3+} = nFe = 0,105[/imath]
Giải hệ phương trình ta được [imath]nFe^{2+} = 0,035[/imath] mol và [imath]nFe^{3+} = 0,07[/imath] mol
[imath]m_{dd} = m_{KNO_3} + mHCl - mNO - mH_2 = 104,715[/imath] gam
[imath]\to \5FeCl_3 = 10,863\%[/imath]
Có gì không hiểu thì bạn hỏi lại nha
Tham khảo thêm kiến thức về nhôm tại đây.
 
Top Bottom