phản ứng hạt nhân

T

thehung08064

[TẶNG BẠN] TRỌN BỘ Bí kíp học tốt 08 môn
Chắc suất Đại học top - Giữ chỗ ngay!!

ĐĂNG BÀI NGAY để cùng trao đổi với các thành viên siêu nhiệt tình & dễ thương trên diễn đàn.

câu lý thuyết.điều nào sau đây là sai.trong phản ứng hạt nhân:
A:Độ tăng năng lượng thường bằng độ giảm năng lượng nghỉ và ngược lại.
B: phản ứng thu năng lượng thì khối lượng của hệ tăng .
C:hai hạt nhân là sản phẩm của chuỗi phóng xạ của U238 và U235 không thể giống nhau.
D:năng lượng toả ra bằng tổng động năng và năng lượng của gama(nếu có)của các hạt sản phẩm.
CÁC BẠN GIẢI THÍCH GIÙM MÌNH NHA.

Last edited by a moderator:
L

lunglinh999

SOOOOOOOORRY mình đọc không kỹ cảm ơn connifer 91 nha

T

thehung08064

bạn ơi.đáp án đó đúng mà.đâu sai đâu.đáp án câu này là câu D.mà mình không hiểu.mình chọn câu C.minh thấy câu C sai.bạn giải thích giùm mình nha

C

conifer91

Câu D sai . Năng lượng tỏa ra =tổng động năng và năng lượng của gama của các hạt sản phẩm trừ đi động năng và năng lượng của các hạt tham gia phản ứng.

C

conifer91

các bạn có thể nói cho mình vì sao câu C lại sai ko?

Cái này thì khó đấy , vì câu C đúng . khối lượng U238 nặng hơn hơn U235 là 3 DVC , trong 4 loại tia phóng xạ thì chỉ có hạt anpha làm thay đổi khối lượng của chất phóng xạ . phóng xạ 1 hạt anpha thì nguyên tử giảm 4 DVC . Do vậy sản phẩm phóng xạ của U235 không bao giờ có cùng khối lượng nguyên tử với sản phẩm của U238 ( 1 cái luôn chẵn , 1 cái luôn lẻ )

N

ngocbinhhuy

Các bạn ơ! Cho mình hỏi: Cho một phản ứng hạt nhân sau đó tính năng lượng toả ra
Công thức tính năng lượng toả ra là gì?

N

ngocbinhhuy

Giải giúp mình với các bạn nhé!
1,Cho phản ứng:
3 ......2.........4.......1
1 H +1H---->2 He +0 n +17,6Me V
Tính năng lượng toả ra khi tổng hợp được 1g khí He ?
2, DÙng hạt proton có động năng 1,6 MeV bắn vào hạt Li ( [tex]7\\3[/tex] Li) đứng yên. Giả sử sau phản ứng thu được 2 hạt nhân giống nhau có cùng động năng và không kèm theo tia gama. Biêt năng lượng toả ra của phản ứng là 17,4MeV. Động năng của mỗi hạt sinh ra là ?

T

thehung08064

1,Cho phản ứng:
2, DÙng hạt proton có động năng 1,6 MeV bắn vào hạt Li ( [tex]7\\3[/tex] Li) đứng yên. Giả sử sau phản ứng thu được 2 hạt nhân giống nhau có cùng động năng và không kèm theo tia gama. Biêt năng lượng toả ra của phản ứng là 17,4MeV. Động năng của mỗi hạt sinh ra là ?

1 phản ứng thì có 1 phẩn tử He tao thành.mà 1 phản ứng thì sinh ra 17.6MeV.vậy trong 1g He bạn tính được số hat He trong 1g.sau đó nhân với 17.6MeV la đc.

T

thehung08064

1,Cho phản ứng:

câu 2: năng lượng toả ra bằng Wlk các hạt phản ứng trừ cho Wlk các hạt sau phản ứng.mà bạn có Wlk đầu + 1.6Mev=Wlksau + tổng động năng hat sp.=> tổng Động năng hat sp =17.4+1.6.tới đây ban chia cho 2 vì có 2 hạt sinh ra.mà động năng của chúng băng nhau.xong.

N

ngocbinhhuy

thì ra là vậy! Cảm ơn bạn nhé!
câu1: đáp án 4,24*10^11
câu2: đáp án 9,5 MeV

N

ngocbinhhuy

Mình hỏi câu này 1 câu về quang hình học. Tự nhiên lâu lâu ko động đến nên quên công thức
Một lăng kính thuỷ tinh có góc chiết quang A= 4 độ đặt trong không khí. chiết suất của lăng kính đối với ánh sáng đỏ và tím là 1,642 và 1,685 Chiếu một chùm tia sáng song song, hẹp gồm 2 bức xạ đỏ và tím vào mặt bên của lăng kính theo phương vuông góc với mặt này. Góc tạo bởi tia đỏ và tím sau khi ló ra khỏi mặt bên kia của lăng kính là:?

N

nhoc_maruko9x

Mình hỏi câu này 1 câu về quang hình học. Tự nhiên lâu lâu ko động đến nên quên công thức
Một lăng kính thuỷ tinh có góc chiết quang A= 4 độ đặt trong không khí. chiết suất của lăng kính đối với ánh sáng đỏ và tím là 1,642 và 1,685 Chiếu một chùm tia sáng song song, hẹp gồm 2 bức xạ đỏ và tím vào mặt bên của lăng kính theo phương vuông góc với mặt này. Góc tạo bởi tia đỏ và tím sau khi ló ra khỏi mặt bên kia của lăng kính là:?
D = (n - 1)A
Tính góc lệch thì chỉ cần lấy (n2 - n1)A là dc :)

Top Bottom