Hóa 11 Phản ứng của Axit và Bazơ.

boywwalkman

Học sinh chăm học
Thành viên
30 Tháng bảy 2021
490
465
76
19
Quảng Nam
THPT chuyên Lê Thánh Tông
[TẶNG BẠN] TRỌN BỘ Bí kíp học tốt 08 môn
Chắc suất Đại học top - Giữ chỗ ngay!!

ĐĂNG BÀI NGAY để cùng trao đổi với các thành viên siêu nhiệt tình & dễ thương trên diễn đàn.

Cho mình hỏi trong sgk có ghi [tex]Fe(OH)^{2+}[/tex] là bazơ và [tex]H^{+}[/tex] là axit phản ứng ngược lại ra [tex]Fe^{3+}[/tex] và [tex]H_{2}O[/tex]. Tuy nhiên mình thấy bazơ nhận [tex]H^{+}[/tex] và axit thì cho [tex]H^{+}[/tex] nên phải ra [tex]Fe(H_{2}O)^{3+}[/tex] hay một chất nào đó chứ, trong khi phản ứng theo chiều nghịch lại là [tex]Fe(OH)^{2+}[/tex] cho ion OH. Có ai giải thích cho mình được không ạ?
Mình cảm ơn.

Last edited:

tiểu thiên sứ

Cựu TMod Hóa
Thành viên
TV BQT tích cực 2017
13 Tháng chín 2017
2,335
4,740
584
Nghệ An
.
Cho mình hỏi trong sgk có ghi [tex]Fe(OH)^{2+}[/tex] là bazơ và [tex]H^{+}[/tex] là axit phản ứng ngược lại ra [tex]Fe^{3+}[/tex] và [tex]H_{2}O[/tex]. Tuy nhiên mình thấy bazơ nhận [tex]H^{+}[/tex] và axit thì cho [tex]H^{+}[/tex] nên phải ra [tex]Fe(H_{2}O)^{3+}[/tex] hay một chất nào đó chứ, trong khi phản ứng theo chiều nghịch lại là tex]Fe(OH)^{2+}[/tex] cho ion OH. Có ai giải thích cho mình được không ạ?
Mình cảm ơn.
Ý kiến của mình:
Vì [TEX]Fe(OH)^{2+} [/TEX] là một phức hidroxo của Fe nha. Khi nhận H+ thì tạo thành phức như bạn nói [tex]Fe(H_{2}O)^{3+}[/tex] nhưng do phức này rất không bền nên tạo ra Fe3+ và H2O nha.
Chúc bạn học tốt.

Top Bottom