Văn 8 Phân tích hình ảnh

Hà Việt Sơn

Học sinh
Thành viên
15 Tháng mười hai 2019
126
79
36

baochau1112

Cựu Phụ trách nhóm Văn | CN CLB Khu vườn ngôn từ
Thành viên
6 Tháng bảy 2015
6,549
13,982
1,304
Quảng Nam
Vi vu tứ phương
Giúp mình nhe mọi người
Viết đoạn văn phân tích ý nghĩa chi tiết ngọn lửa trong "cô bé bán diêm".
cảm ơn mọi người (deathline là chiều nay rùi đó? 15-12-2019)
Nếu đã biết là deadline thì lần sau em hãy hỏi sớm hơn nè. Chứ đại đa số BQT không online liên tục từng giờ để hỗ trợ mọi câu hỏi cho em ngay đâu.

Về đoạn văn thì chị đã viết thế này. Em tham khảo nhé

Hình ảnh ngọn lửa bập bùng trên từng que diêm trong truyện cổ tích "Cô bé bán diêm" của nhà văn Andersen đã để lại dấu ấn đậm nét cho bao người về một cuộc đời bất hạnh của những đứa trẻ lang thang trong đêm đông rét buốt. Những que diêm nhỏ bé được đốt lên không chỉ nhằm để sưởi ấm trong từng cơn gió buốt thấu xương mà còn ánh lên một ước mơ thuần khiết của chính em. Một lần, cái lò sưởi to lớn, ấm áp hiện rõ trước mặt em. Hai lần, bàn tiệc thịnh soạn với món ngỗng quay đang tiến về phía em. Ba lần, cây thông Noel đồ sộ với bao món quà xung quanh sừng sững trước mắt. Và lần cuối, em được gặp lại người bà mà em hết mức yêu quý, được gặp lại người đã che chở, bảo vệ em trước những mùa đông rét buốt của những năm về trước. Mỗi lần ngọn lửa được thắp lên là mỗi lần giấc mơ nhỏ bé ấy được thực hiện. Tuy nhiên, khoảnh khắc bập bùng ấy ngắn ngủi đến xót xa khiến em nửa tỉnh nửa mơ trong hiện thực nghiệt ngã này. Dẫu vậy, chính ngọn lửa là biểu tượng cho ước mơ, là ánh sáng của hi vọng, là niềm tin của em vào những điều tốt đẹp nhất trong cuộc sống này.

P/s: Nếu sau này em cần hỗ trợ gấp thì em hãy vào topic "Đồng hành cùng bạn ôn thi học kì 1" nhé

Top Bottom