Sử 8 Phân tích đặc điểm chống Pháp

Nguyễn Xuân Hòa 2010

Học sinh mới
Thành viên
5 Tháng sáu 2022
7
29
6
16
Hà Tĩnh

Huỳnh Thị Bích Tuyền

Cựu Mod Sử
Thành viên
10 Tháng tám 2021
1,501
1
1,435
231
19
Cà Mau
Trường THPT Thới Bình
Phân tích đặc điểm phong trào nhân dân chống thực dân Pháp xâm lược
Nguyễn Xuân Hòa 2010Cảm ơn bạn đã tham gia thảo luận tại team Sử.Sau đây mình xin gửi đến bạn bài làm tham khảo của mình nhé!
Bạn có thể tham khảo câu trả lời qua link :
Đặc điểm cuộn kháng chiến chống Pháp ( 1858 - 1884 )
Trên đây là phần trả lời của mình, bạn có thể tham khảo qua. Bên cạnh đó, bạn nên tham khảo thêm các câu trả lời khác (nếu có) và xem lại nội dung bài học trong SGK để có một bài hoàn chỉnh nhé! Nếu có bất kì thắc mắc nào, bạn có thể cmt ngay phía dưới, mình sẽ hỗ trợ nhiệt tình.
Và bạn có thể tham khảo thêm kiến thức cơ bản các môn khác tại: TỔNG HỢP kiến thức cơ bản đến nâng cao tất cả các môn
Chúc bạn ngày mới tốt lành!

• Like
Reactions: Duy Quang Vũ 2007

Nguyễn Thị Thu Hiền 13042006

Cựu TMod Sử
Thành viên
11 Tháng hai 2022
470
1
382
66
18
Hà Tĩnh
Phân tích đặc điểm phong trào nhân dân chống thực dân Pháp xâm lược (1858-1884)
Nguyễn Xuân Hòa 2010Cảm ơn bạn đã tham gia thảo luận tại team Sử.Sau đây mình xin gửi đến bạn bài làm tham khảo của mình nhé!
Đặc điểm phong trào nhân dân chống thực dân Pháp xâm lược.

– Chiến đấu kịp thời ngay từ khi thực dân Pháp đặt chân lên bán đảo Sơn Trà đến khi nhà Nguyễn bị khuất phục hoàn toàn. Thể hiện ý thức bảo vệ độc lập cao, không trông chờ vào bất kì mệnh lệnh, lời kêu gọi nào của triều đình.
– Xác định đúng kẻ thù dân tộc, khi nhân dân đặt quyền lợi dân tộc lên trên hết, để kháng chiến vì sự độc lập Tổ quốc, tạm quên mậu thuẫn giữa nhân dân với triều đình để hướng về đấu tranh chống ngoại xâm.
– Tinh thần chiến đấu dũng cảm không đợi triều đình ban phát bổng lộc.
Chiến đấu với tất cả sức lực, mưu trí, với mọi vũ khí trong tay. Còn biết kết hợp dùng vũ lực với thơ văn để chống giặc.
Biết chiến đấu mưu trí, sáng tạo với nhiều hình thức phong phủ như: du kích, tập kích, phát huy truyền thống thủy chiến, pháo thuyền, tị địa... Khi triều đình Huế cam tâm hàng giặc cắt đất cầu hòa thì nhân dân ta nhanh chống kết hợp chống xâm lược với chống bộ phận phong kiến đầu hàng.
"...Dập dìu trống đánh cờ xiêu, Phen này quyết đánh cả triều lẫn Tây."
Trên đây là phần trả lời của mình, bạn có thể tham khảo qua. Bên cạnh đó, bạn nên tham khảo thêm các câu trả lời khác (nếu có) và xem lại nội dung bài học trong SGK để có một bài hoàn chỉnh nhé! Nếu có bất kì thắc mắc nào, bạn có thể cmt ngay phía dưới, mình sẽ hỗ trợ nhiệt tình.
Và bạn có thể tham khảo thêm kiến thức cơ bản các môn khác tại: TỔNG HỢP kiến thức cơ bản đến nâng cao tất cả các môn
Chúc bạn ngày mới tốt lành!

Mộ Dung Thu Vũ

Cựu Mod Sử
Thành viên
25 Tháng hai 2022
1,024
6
758
166
Lào Cai
Lào Cai
Phân tích đặc điểm phong trào nhân dân chống thực dân Pháp xâm lược (1858-1884)
Nguyễn Xuân Hòa 2010
Cảm ơn bạn đã tham gia thảo luận tại team Sử.Ngoài các cách trên bạn có thể tham khảo thêm cách này của mình nha! Sau đây mình xin gửi đến bạn bài làm tham khảo của mình nhé!

* Tại chiến trường ĐÀ NẴNG (9/1858 - 2/1859): Nhân dân Sát cánh cùng triều đình kháng chiến.
* Tại chiến trường GIA ĐỊNH (1859-1860): Chủ động chống trả quyết liệt ngay khi quân Pháp đến Gia Định.
* Tại chiến trường ĐÔNG NAM Kì (1861 -1862): Diễn ra sôi nổi, quyết liệt. Tiêu biểu là vụ đốt cháy tàu Hi Vọng của Pháp trên sông Vàm Cỏ.
* Tại chiến trường ĐÔNG NAM KÌ SAU 1862: Đấu tranh chống Pháp dưới nhiều hình thức:
• Dùng văn thơ châm biếm như Nguyễn Đình Chiểu, Nguyễn Thông.
• Tiếp tục kháng chiến bất chấp lệnh bãi binh của triều đình như Trương Định...
* Tại chiến trường TÂY NAM KÌ 1867: Một số sĩ phu ra Bình Thuận để mưu cuộc kháng chiến lâu dài.
• Đấu tranh vũ trang quyết liệt: Trương Quyền; Phan Tôn, Phan Liêm; Nguyễn Trung Trực; Nguyễn Hữu Huân.
* Tại chiến trường BẮC KÌ LẦN 1( 1873-1874): Tổ chức chiến đấu ngay khi quân Pháp đặt chân ra Bắc.
• Trận đánh tiêu biểu: trận cầu Giấy (12/1873) tạo ra cơ hội để triều đình phản công nhưng đã bị bỏ lỡ.
* Tại chiến trường BẮC KÌ LẦN 2( 1882-1883): Tổ chức chiến đấu ngay khi quân Pháp đặt chân ra Bắc.
• Tiêu biểu: trận cầu Giấy (5/1883).
* Tại chiến trường HUẾ(1883-1884): Tiếp tục đứng lên đấu tranh bất chấp lệnh bãi binh của triều đình.

Trên đây là phần trả lời của mình, bạn có thể tham khảo qua. Bên cạnh đó, bạn nên tham khảo thêm các câu trả lời khác và xem lại nội dung bài học trong SGK để có một bài hoàn chỉnh nhé! Nếu có bất kì thắc mắc nào, bạn có thể cmt ngay phía dưới, mình sẽ hỗ trợ nhiệt tình.

Bên cạnh đó, bạn có thể xem lại kiến thức cơ bản của bài học: https://diendan.hocmai.vn/threads/b...m-luoc-tu-nam-1858-den-truoc-nam-1873.838484/

Và bạn có thể tham khảo thêm kiến thức cơ bản các môn khác tại:https://diendan.hocmai.vn/threads/tong-hop-kien-thuc-co-ban-den-nang-cao-tat-ca-cac-mon.827998/

Chúc bạn có một ngày tốt lành và đừng quên vote cho câu trả lời bạn cảm thấy hay và hữu ích nhất đối với bạn nhé^^

Top Bottom