phân tích cụ thể hai bài kí ai đã đặt tên cho dòng sông? và người lái đò sông đà?

H

hoangvan0711

H

hocmai.nguvan

hai bài kí này rất khó nhớ và dễ nhầm lẫn? vậy cho em hỏi trọng tâm của hai bài kí này là gì? ví dụ một khía cạnh nào đó trong bài kí mà có trong đề thi đại học thì càng tốt ạ?

Chào em!
Ở hai bài kí này tuy cùng viết về những dòng sông song lại có những điểm khác nhau
Ở Người lái đò sông Đà: ngoài việc miêu tả dòng sông Đà với nhiều tính cách hung bạo, trữ tình thì tác phẩm còn ca ngợi hình ảnh ông lái đò với sự tài hoa, khéo léo của mình trong cuộc chiến với ghềnh thác. Đằng sau hình tượng người lái đò chính là hình ảnh của con người lao động và cuộc chiến đấu với tự nhiên hết sức khó khăn nhưng họ vẫn giành được phần thắng về mình.
Ở bút kí Ai đã đặt tên cho dòng sông? đối tượng chính là miêu tả dòng sông Hương dưới những góc độ, khía cạnh khác nhau, sông Hương hiện lên trong mối quan hệ với Huế với những vẻ đẹp độc đáo, đầy cá tính. Viết về dòng sông Hương, Hoàng Phủ Ngọc Tường thể hiện tình yêu của mình với dòng sông, với Huế và cao hơn đó là tình yêu đất nước

Top Bottom