Vật lí 10 Phản lực

fromzerotoinf

Học sinh mới
Thành viên
20 Tháng mười hai 2021
10
10
6
17
Quảng Ngãi
[TẶNG BẠN] TRỌN BỘ Bí kíp học tốt 08 môn
Chắc suất Đại học top - Giữ chỗ ngay!!

ĐĂNG BÀI NGAY để cùng trao đổi với các thành viên siêu nhiệt tình & dễ thương trên diễn đàn.

Dạ mấy anh chị ơi, lẽ thường là N luôn vuông góc với mặt nó tiếp xúc, nhưng ở trong bài này mặc dù giữa thanh và bán cầu không có ma sát nhưng áp lực của thanh lên cái bán cầu đó lại không hướng vào tâm ạ, mà chia ra Ox Oy, cả lực N của trục quay tác dụng lên thanh nữa ạ, ko vuông góc với mặt phẳng nghiêng ạ, em thắc mắc là mình có phương pháp nào để xác định được phương của lực N không ạ.upload_2022-1-19_7-52-18.pngupload_2022-1-19_7-52-18.png

Tên để làm gì

Cựu Mod Vật lí
Thành viên
13 Tháng bảy 2017
3,419
3
4,467
644
21
Bình Định
THPT Chuyên Lê Quý Đôn
cả lực N của trục quay tác dụng lên thanh nữa ạ, ko vuông góc với mặt phẳng nghiêng ạ
chị thấy trong hình vẽ là vuông góc mà em?
nhưng áp lực của thanh lên cái bán cầu đó lại không hướng vào tâm ạ, mà chia ra Ox Oy,
Cái này là tùy thuộc vào đề nè, vì lực N ở các điểm chạm là khác nhau thì sao biết chắc được hợp lực nó sẽ ở đâu? Chưa kể là còn độ lớn cũng ảnh hưởng tới hợp lực cuối cùng nữa, nên mới chia ra theo Ox và Oy để xét riêng biệt cho tiện đó em

• Like
Reactions: fromzerotoinf

fromzerotoinf

Học sinh mới
Thành viên
20 Tháng mười hai 2021
10
10
6
17
Quảng Ngãi
Dạ em cảm ơn chị vì đã chia sẻ ạ, vậy là mình không có một phương pháp cụ thể nào để áp dụng cho toàn bộ bài cân bằng để tìm ra phương đúng không ạ, dạ em nghĩ là mọi lực tác dụng lên 1 vật, tổng các lực đó sẽ bằng 0 và đều đi qua 1 giá, đồng quy tại 1 điểm ấy ạ, tuy nó hợp với trong bài này nhưng mà ở bài khác thì tuy các lực không đồng quy nhưng lực N vẫn vuông góc nên em hơi rối ạ, em sợ rằng vô làm thi em làm sai hướng N là sai cả bài, mong anh chị chia sẻ kinh nghiệm giúp em với ạ, em đang hơi rối ạ.

• Like
Reactions: Elishuchi
Top Bottom