Ngoại ngữ Phân biệt in, on, at

ngoctuyenchovam123@gmail.com

Học sinh mới
Thành viên
23 Tháng năm 2017
7
2
6
[TẶNG BẠN] TRỌN BỘ Bí kíp học tốt 08 môn
Chắc suất Đại học top - Giữ chỗ ngay!!

ĐĂNG BÀI NGAY để cùng trao đổi với các thành viên siêu nhiệt tình & dễ thương trên diễn đàn.

Mình muốn hỏi các bạn về cách phân biệt in, on, at ( nhưng nói về địa điểm ). Ví dụ như là in New York, in Đà Lạt , on Đà Lạt hay at Đà Lạt mình không rõ lắm, at the station...... ( mình thấy mấy cái vd này trên mạng á) Mình nhờ các bạn phân biệt giúp mình nha. Cảm ơn trước ^^

trunghieule2807

Học sinh tiến bộ
Thành viên
24 Tháng hai 2017
531
519
209
Hà Tĩnh
Mình muốn hỏi các bạn về cách phân biệt in, on, at ( nhưng nói về địa điểm ). Ví dụ như là in New York, in Đà Lạt , on Đà Lạt hay at Đà Lạt mình không rõ lắm, at the station...... ( mình thấy mấy cái vd này trên mạng á) Mình nhờ các bạn phân biệt giúp mình nha. Cảm ơn trước ^^
IN

Chúng ta dùng “in” để chỉ “bên trong một cái gì đó”, ví dụ như: In the kitchen, in the garden, in a country, in a street (tiếng Anh Anh),...

Chúng ta dùng “on” để chỉ “bên trên cái gì đó”, như: on the floor, on the sidewalk, on the wall, on the door, on the river, on a street (tiếng Anh Mỹ),...

Chúng ta dùng “at” để chỉ “ở đâu đó”, “ở quanh đâu đó”: At the bus stop, at the traffic lights, at my house, at the party,...

Đối với những tòa nhà – buildings, chúng ta có thể dùng cả “in” hoặc “at”.

Tuy nhiên “in” sẽ được dùng khi chúng ta muốn nhắc đến BÊN TRONG tòa nhà đó.
Ví dụ như: There are 300 people in the cinema.

Nhưng chúng ta lại dùng “at” khi ta muốn nhắc đến HÀNH ĐỘNG/MỤC ĐÍCH của chúng ta ở trong tòa nhà đó.
Ví dụ như: We are at the cinema.He is at the pub.

Vẫn là rạp chiếu phim, nhưng khi ta nói “at the cinema”, chúng ta ngụ ý là mình đang đi xem phim, chứ không phải là nói về địa điểm của ta. Cũng như nói “at the pub” nghĩa là anh ta đang đi uống.

Một số danh từ chỉ địa điểm mà TOEIC hay ra cùng với giới từ “in”:

Prison, hospital, book, newspaper, photo, picture, painting, country, line/row/queue (xếp hàng)

ON
Danh từ với “on”:
The platform (sân ga tàu), farm, page, map, wall, door, screen, island, beach, coast, the left, the right, the back (of something)

AT
Danh từ với “at”:
The station, airport, home, work, school, seaside, top/bottom of sth, the end of sth.

ngoctuyenchovam123@gmail.com

Học sinh mới
Thành viên
23 Tháng năm 2017
7
2
6
IN
Chúng ta dùng “in” để chỉ “bên trong một cái gì đó”, ví dụ như: In the kitchen, in the garden, in a country, in a street (tiếng Anh Anh),...

Chúng ta dùng “on” để chỉ “bên trên cái gì đó”, như: on the floor, on the sidewalk, on the wall, on the door, on the river, on a street (tiếng Anh Mỹ),...

Chúng ta dùng “at” để chỉ “ở đâu đó”, “ở quanh đâu đó”: At the bus stop, at the traffic lights, at my house, at the party,...

Đối với những tòa nhà – buildings, chúng ta có thể dùng cả “in” hoặc “at”.

Tuy nhiên “in” sẽ được dùng khi chúng ta muốn nhắc đến BÊN TRONG tòa nhà đó.
Ví dụ như: There are 300 people in the cinema.

Nhưng chúng ta lại dùng “at” khi ta muốn nhắc đến HÀNH ĐỘNG/MỤC ĐÍCH của chúng ta ở trong tòa nhà đó.
Ví dụ như: We are at the cinema.He is at the pub.

Vẫn là rạp chiếu phim, nhưng khi ta nói “at the cinema”, chúng ta ngụ ý là mình đang đi xem phim, chứ không phải là nói về địa điểm của ta. Cũng như nói “at the pub” nghĩa là anh ta đang đi uống.

Một số danh từ chỉ địa điểm mà TOEIC hay ra cùng với giới từ “in”:

Prison, hospital, book, newspaper, photo, picture, painting, country, line/row/queue (xếp hàng)

ON
Danh từ với “on”:
The platform (sân ga tàu), farm, page, map, wall, door, screen, island, beach, coast, the left, the right, the back (of something)

AT
Danh từ với “at”:
The station, airport, home, work, school, seaside, top/bottom of sth, the end of sth.

Ý mình không phải như vậy. Ý mình là hồi đó thầy mình có nói nhiều lắm mà mình quên mất rồi. In : giới từ này được dùng để chỉ một khu vực rộng lớn hay gì đó ( In New York .. ). On:... là như thế nào ấy.. , At: .....là như thế nào ấy. Mà mình quên rồi
Mình hỏi cái này tại mình không biết nên làm câu này thế nào.
Last month, my group and I spend our free time at Da Lat hay Last month, my group and I spend our free time on Da Lat ...

Linh Cinder

Học sinh mới
Thành viên
24 Tháng tám 2017
2
0
1
22
Kiên Giang
Ý mình không phải như vậy. Ý mình là hồi đó thầy mình có nói nhiều lắm mà mình quên mất rồi. In : giới từ này được dùng để chỉ một khu vực rộng lớn hay gì đó ( In New York .. ). On:... là như thế nào ấy.. , At: .....là như thế nào ấy. Mà mình quên rồi
Mình hỏi cái này tại mình không biết nên làm câu này thế nào.
Last month, my group and I spend our free time at Da Lat hay Last month, my group and I spend our free time on Da Lat ...
Là Last month, my group and I spent our free time in Da Lat

one_day

Cựu Mod tiếng Anh
Thành viên
TV BQT tích cực 2017
13 Tháng tám 2013
2,587
1,572
449
Việt Nam
Giới từ “in”, “on”, “at” được dùng để chỉ nơi chốn:

1. “in”: ở … (trong một nơi nào đó)
Ta đặt “in” trước từ chỉ khu vực địa lý rộng lớn, hoặc từ chỉ vị trí lọt lòng, ở trong lòng một cái gì đó.
VD: in the bed (ở trên giường)
in a box (ở trong một cái hộp)
in this house (ở trong ngôi nhà này)
in the street (ở trên đường phố)
in New York (ở New York)
in Vietnam (ở Việt Nam),
in Asia (ở châu Á)

2. “on”: ở … (trên mặt một cái gì đó)
Ta đặt “on” trước từ chỉ đồ vật để chỉ vị trí tiếp xúc trên mặt phẳng của đồ vật đó.
VD: on this table (ở trên cái bàn này)
on this surface (ở trên mặt phẳng này)
on this box (ở trên cái hộp này)

3. “at”: ở … (tại một nơi nào đó không được cụ thể)
Ta đặt “at” trước từ chỉ nơi chốn để chỉ vị trí một cách chung chung.
VD: He is at school.(anh ấy đang ở trường học)
at home (ở nhà)
at work (ở nơi làm việc)

Nguồn: langmaster

Top Bottom