Văn 10 Phần 3 của tổng quan văn học

Lê Thanh Na

Học sinh
Thành viên
21 Tháng bảy 2018
180
43
36
20
Nam Định
Thpt Trần Văn Lan
[TẶNG BẠN] TRỌN BỘ Bí kíp học tốt 08 môn
Chắc suất Đại học top - Giữ chỗ ngay!!

ĐĂNG BÀI NGAY để cùng trao đổi với các thành viên siêu nhiệt tình & dễ thương trên diễn đàn.

Khi đọc đến phần ba ,càng học càng ko hiểu may thì phần 1và3 của phần III hiểu gần hết. Các bạn giảng cho mình được ko ,mình đã lên google ,xem các video rồi nhưng vẫn ko hiểu .mình thấy con người trong quan hệ quốc gia,dân tộc ; trong ý thức của bản thân ko liên quan đến văn học. Ở lớp hiểu rất là mơ hồ.Giúp mình học với:):Tonton18

hoangtuan9123

Học sinh gương mẫu
Thành viên
26 Tháng một 2018
1,159
2,225
319
Hà Nội
THPT Xuân Đỉnh
III.Con ng VN trg văn học
1.
nhiều tác phẩm chứa nhiều hình ảnh thiên nhiên tươi đẹp----->là những ng yêu thiên hiên tha thiết
2.
các tác phẩm văn học phản ánh xác thực tinh thần yêu nc cuộc chiến tranh anh dũng của dân tộc ta , tinh thần hi sinh bất khuất của con ng VN ---->tinh thần yêu nc có ý thức xây dựng 1 quốc gia độc lập tự chủ
3.
là những ng có cảm hứng XH sâu dậm đó là tiền đề quan trọng cho sự hình thành của chủ nghĩa nhân đạo hiện thực trg văn học
4.
là những ng hướng thiện , hướng bản thân tiến tới xd 1 đạo lí làm ng với nhiều phẩm chất tốt đẹp

Nguyễn Lê Lệ Quỳnh

Học sinh chăm học
Thành viên
5 Tháng bảy 2018
301
218
66
20
Bình Định
THPT số 1 An Nhơn
Khi đọc đến phần ba ,càng học càng ko hiểu may thì phần 1và3 của phần III hiểu gần hết. Các bạn giảng cho mình được ko ,mình đã lên google ,xem các video rồi nhưng vẫn ko hiểu .mình thấy con người trong quan hệ quốc gia,dân tộc ; trong ý thức của bản thân ko liên quan đến văn học. Ở lớp hiểu rất là mơ hồ.Giúp mình học với:):Tonton18
https://hocmai.vn/bai-giang-truc-tuyen/36790/bai-01-tong-quan-van-hoc-viet-nam.html
bạn coi cái này thử hỉu hk

• Like
Reactions: Lê Thanh Na

Ye Ye

Cây bút Truyện ngắn 2017|Thần tượng văn học
Hội viên CLB Ngôn từ
Thành viên
10 Tháng bảy 2017
2,064
2,347
434
Hà Nam
NEU (Dream)
Bạn hiểu thế này nhé:
Xã hội phong kiến có quan niệm làm trai phải tạo công danh sự nghiệp, làm nên những việc kinh bang tế thế để lại tiếng thơm muôn đời. Vì thế trong thời kì đầu của VHTĐ Việt Nam, trong bối cảnh xã hội là đất nước loạn lạc, phận làm nam nhi, anh phải biết tự đặt mình vào trách nhiệm tất yếu. Đó là lí do hình thành chủ nghĩa yêu nước trong vhtđ. Nói cách khác, con người mà bạn nói là con người trong mối quan hệ với dân tộc quốc gia được nhắc tới là con người công dân hay con người bổn phận. Ví dụ như tác phẩm Thuật hoài trong SGK lớp 10 bạn nhé

• Like
Reactions: baochau1112
Top Bottom