Kỹ năng Phải làm gì khi bài tập quá nhiều?

Thảo luận trong 'Góc cuộc sống' bắt đầu bởi realjacker07, 22 Tháng năm 2020.

Lượt xem: 220

1. realjacker07

realjacker07 Học sinh gương mẫu Thành viên

Trường học/Cơ quan:
    Trường Đời
    Sở hữu bí kíp ĐỖ ĐẠI HỌC ít nhất 24đ - Đặt chỗ ngay!

Đọc sách & cùng chia sẻ cảm nhận về sách số 2

Chào bạn mới. Bạn hãy đăng nhập và hỗ trợ thành viên môn học bạn học tốt. Cộng đồng sẽ hỗ trợ bạn CHÂN THÀNH khi bạn cần trợ giúp. Đừng chỉ nghĩ cho riêng mình. Hãy cho đi để cuộc sống này ý nghĩa hơn bạn nhé. Yêu thương!

Mỗi lần bài tập quá nhiều, đáng lẽ phải gấp rút tập trung tổng lực để xử lý bài thì mình cứ lề mề như nào ấy. Kiểu chỉ kéo đống bài tập theo đến cuối ngày lúc 11h đêm và đi ngủ trong sự lo lắng và thất vọng về bản thân. Nhiều khi mình cũng ức chế lắm, tại sao mình cứ giậm chân như thế này, ôi xử lý kiểu gì đây mình phải chủ động chứ, ughf ước gì được đập phá đồ đạc nhưng nhà nghòe nên không dám :((

Mong mọi người chỉ giáo ạ. Giờ mình cũng hết sạch năng lượng để chọn lọc từ ngữ để viết bài rồi.

2. phuong2k60507@gmail.com

phuong2k60507@gmail.com Học sinh chăm học Thành viên

Trường học/Cơ quan:
    THCS Lê Danh Phương

Quan trọng là bạn phải "muốn" hoàn thành bài tập. Hãy nghĩ ra nhiều nhất có thể những hậu quả mà bạn phải gánh nếu không hoàn thành kịp bài tập (cố gắng tưởng tượng thật sống động). Tự viết ra mục tiêu hoàn thành bài tập và luôn xem lại mỗi ngày. Bạn có thể nghe nhạc baroque trong khi học.
    Với mình thì những cách ấy khá hiệu quả, bạn thử áp dụng xem có phù hợp không nhé.

Kuro-chanNguyễn Thị Quỳnh Lan thích bài này.
  3. Bắpie Kute

Bắpie Kute Học sinh tiến bộ Thành viên

Trường học/Cơ quan:
    Trường Trung học cơ sở Nhơn Hòa

Mình rất giống bạn. Mỗi lần nhìn đống bài tập ấy cứ như năng lượng tích cực của mình bay hơi hết, tất cả còn lại là sự buồn chán, chán nản, mệt mỏi,... Và nếu có làm, thì đó cũng chỉ là "miễn cưỡng", làm như đối phố, làm cho có lệ thôi. Rồi khi làm thì ngáp lên ngáp xuống, chống cằm, gục mặt xuống bàn,..
    Mình nghĩ bạn nên lựa thời điểm thích hợp để làm bài tập, lúc nào bạn đang hưng phấn hoặc tích cực hẳn làm. Và từng ngày làm một chút một, có công mài sắt có ngày nên kim mà (nếu như bài tập đó không vội). Bạn cũng đừng nên đặt ra mấy cái mục tiêu "to do list" quá chi tiết, cặn kẽ (mấy giờ phải làm, làm trong mấy phút,...), vì nếu như vậy khi mà lỡ như bạn làm không xong cái mục tiêu ấy, sẽ rất chán nản và thất vọng về bản thân. Rồi sau đó sẽ từ bỏ ngay, nên bạn nếu muốn ghi ra mục tiêu thì ghi khái quát nhưng đầy đủ là được rồi, và khi hoàn thành xong phải tự thưởng hoặc xin bố mẹ thưởng một điều gì đó cho bản thân, như vậy mình nghĩ bạn sẽ có động lực để hoàn thành hơn.

Kuro-chan thích bài này.
  4. realjacker07

Trường học/Cơ quan:
    Trường Đời

... mình phải giải quyết ngay để ngày mai còn nộp đấy :( mà giờ vẫn còn hoảng loạn như thế này mình chả biết sống sao cho vừa hết trơn

5. Bắpie Kute

Bắpie Kute Học sinh tiến bộ Thành viên

Trường học/Cơ quan:
    Trường Trung học cơ sở Nhơn Hòa

Cái này thì gấp quá.
    Đầu tiên bạn phải thuộc kỹ lý thuyết trước đã (sơ đồ tư duy), thuộc lý thuyết thì làm bài tập mới vô được (cũng tránh để giữa chừng không biết làm sẽ dẫn tới chán nản). Mình nghĩ thức khuya cũng không tốt đâu, từ giờ chỉ nên làm tới 10 giờ rưỡi thôi là ngừng được rồi, lấy sức sáng dậy sớm làm tiếp sẽ minh mẫn hơn. Làm bài tập buổi sáng cũng sẽ tốt hơn vì khi đó đầu óc minh mẫn (chỉ cần rửa mặt, uống vài ngụm nước, tập vài động tác khởi động rồi lao vào bàn làm bài cũng chưa muộn). Bạn cũng không nên mở nhạc có lời nhé, không lời thôi, nếu như không mở nhạc thì càng tốt, hãy nói mọi người xung quanh thật im lặng như thế sẽ dễ tiếp thu hơn. Và mình có một mẹo nhỏ là điều chỉnh điều hào trong phòng thấp xuống, nhiệt độ lạnh sẽ khiến đầu óc hoạt động tốt hơn.
    Và bạn nên dành ra khoảng 5 phút để suy nghĩ về chuyện này trước khi làm nhé:
    1. Nếu như bạn không hoàn thành xong bài tập bạn sẽ bị gì?
    2. Lợi ích gì khi bạn đã hoàn thành xong bài tập?
    3. Và bài tập này có quan trọng quá mức không? Có thể cho phép bản thân làm sơ sài không? Nếu như bạn làm sơ sài, thì lỡ như trượt thì sao? Còn nếu như làm quá sức, sẽ rất mệt mỏi ảnh hưởng đến ngày mai đấy?

Hãy tìm câu trả lời thích hợp, sau khi tìm ra rồi, bạn cũng sẽ có một ít động lực để hoàn thành.
    Mình là một đứa dù nghe bao nhiêu lời khuyên, biết rõ phải làm nhưng rất nản làm. Không biết bạn có giống mình không nhưng hãy cố gắng lên!

6. Lê Văn Đông

Lê Văn Đông Học sinh tiến bộ Thành viên

Trường học/Cơ quan:
    ᴳᵒᵈ乡bőýfŕíéńd

Bài nhiều quá thì mặc kệ nó thôi :) Đi ngủ sáng mai tỉnh táo đi thi hoặc kiểm tra, chuyện gì tới sẽ tới :D

realjacker07 thích bài này.
  7. Chris Master Harry

Chris Master Harry Học sinh gương mẫu Thành viên

Trường học/Cơ quan:
    HollyWood

em nghĩ thế này anh làm bài tập trong 30 phút rồi nghỉ 5 phút, ra ngoài hít thở không khí rồi lại vào làm tiếp
    Em áp dụng rồi, hiệu quả phết

Trần Hoàng Hạ Đan thích bài này.
  8. realjacker07

Trường học/Cơ quan:
    Trường Đời

Ôi năng lượng của chúng mình rất hợp nhau, phải chăng là duyên cớ?

Anh đang ngồi trên đống lửa, cả nghĩa đen lẫn nghĩa bóng, thực sự luôn ý.

9. Bùi Thị Diệu Linh

Bùi Thị Diệu Linh Mod Cộng Đồng Cu li diễn đàn

Trường học/Cơ quan:
    THCS Lý Tự Trọng

Bây giờ việc cần làm là mặc kệ đống bai tập đó đi và đi ngủ, nghỉ một giấc nạp lại năng lượng, thư giãn tâm trí sau đó tỉnh dậy, đầu óc tốt hơn thì làm gì thì làm là ok nhất. Nếu quá nhiều bài tập thì chọn vài bài mình cảm thấy quan trọng nhất rồi làm á.

realjacker07Kuro-chan thích bài này.
  10. Hoàng Vũ Nghị

Hoàng Vũ Nghị Cựu Mod Toán | Yêu lao động Thành viên

Ngủ trong lo sợ đi a :v

realjacker07 thích bài này.
  11. dmvgamer

dmvgamer Học sinh mới Thành viên

Trường học/Cơ quan:
    THCS Chương Dương

bài nhiều thì bạn có thể làm dần dần cũng được
    phải sắp xếp hời gian học (tuỳ thuộc vào dedline)
    hoặc là tối làm nửa bài, sáng sớm làm nửa bài tiếp

Chú ý: Trả lời bài viết tuân thủ NỘI QUY. Xin cảm ơn!

Draft saved Draft deleted