English THPT Perfect Gerund

boywwalkman

Học sinh chăm học
Thành viên
30 Tháng bảy 2021
490
465
76
19
Quảng Nam
THPT chuyên Lê Thánh Tông

_dm.ttt

Cựu TMod Anh
Thành viên
7 Tháng sáu 2017
664
2
1,194
176
Đắk Lắk
FTU2
"Having baked the cookies, he ate them." => câu này thực chất là rút gọn của "After he had baked the cookies, he ate them".
Cho nên nếu em muốn "đổi lại" theo như ở trên, em phải thêm "after" vào giữa: "He ate cookies after having baked them/ he had baked them".

Còn đổi như câu của em phía trên là không được nhé.

Em có thể tham khảo các kiến thức khác tại: https://diendan.hocmai.vn/threads/t...o-ban-hoan-toan-mien-phi.827998/#post-4045397

Chúc em học tốt.

boywwalkman

Học sinh chăm học
Thành viên
30 Tháng bảy 2021
490
465
76
19
Quảng Nam
THPT chuyên Lê Thánh Tông
"Having baked the cookies, he ate them." => câu này thực chất là rút gọn của "After he had baked the cookies, he ate them".
Cho nên nếu em muốn "đổi lại" theo như ở trên, em phải thêm "after" vào giữa: "He ate cookies after having baked them/ he had baked them".

Còn đổi như câu của em phía trên là không được nhé.

Em có thể tham khảo các kiến thức khác tại: https://diendan.hocmai.vn/threads/t...o-ban-hoan-toan-mien-phi.827998/#post-4045397

Chúc em học tốt.
Dạ anh ơi ví dụ câu "He baked the cookies, he ate them." cũng được rút gọn như câu em đưa ra đúng không ạ?

ng.htrang2004

Cựu Mod Anh
Thành viên
9 Tháng chín 2017
6,071
1
10,055
1,174
20
Hà Tĩnh
THPT chuyên Đại học Vinh - ViKClanha
Dạ anh ơi ví dụ câu "He baked the cookies, he ate them." cũng được rút gọn như câu em đưa ra đúng không ạ?
Câu này về cơ bản là sai ngữ pháp em nhé, vì đây là 2 mệnh đề độc lập nhưng không được nối bằng liên từ nào cả. Để chuyển về đúng ngữ pháp thì em viết lại thành "Having baked the cookies, he ate them", như câu cũ, hoặc em có thể sử dụng mệnh đề quan hệ "He ate the cookies that/ which he (had) baked", như của anh Minh cũng là 1 cách.

Chúc bạn học thật tốt nhé!
SERI: KINH NGHIỆM ÔN THI CHUYÊN ANH VÀ HSG CẤP TỈNH MÔN TIẾNG ANH

• Like
Reactions: boywwalkman
Top Bottom