pascal 8

L

longhama6a2

[TẶNG BẠN] TRỌN BỘ Bí kíp học tốt 08 môn
Chắc suất Đại học top - Giữ chỗ ngay!!

ĐĂNG BÀI NGAY để cùng trao đổi với các thành viên siêu nhiệt tình & dễ thương trên diễn đàn.

lện readln trước end. dùng để làm gì sao mình không hỉu giải thích cụ thể dùm
khi nào ta dùng câu lện ghép và để làm gì moi người tớ không hỉu
khi nào cần dùng đến lệnh for...to..do z mấy bạn
Khi bạn tạo nhiều bài nhớ đặt tên khác khác một chút cho người đọc dễ nhìn. lần sau còn tái phạm mình xóa thảo luận luôn

Last edited by a moderator:
L

lanhuong.98

Lệnh Readln dùng để đọc toàn bộ dữ liệu kết quả, dữ liệu được nhập vào và in ra của chương trình.
Dùng câu lệnh ghép khi cần thực hiện nhiều phép tính phức hợp nhỏ cùng một lúc. Khi đó những câu lệnh nhỏ ấy được đưa vào key Begin .... End ;
Dùng lệnh For ... To .. Do khi muốn thực hiện một hay nhiều phép tính giống nhau, chỉ thay đổi một hay nhiều giá trị theo thứ tự nhất định giống nhau ví dụ như giá trị biến i tăng lần lượt 1 -> 2 -> 3 -> 4 -> 5

H

hoatraxanh24

câu lệnh for ...to...do... là dạng vòng lặp có điều kiện bạn à.
Cấu trúc: for(<giá trị khởi tạo>) to (<giá trị cuối>)do(<câu lệnh thực hiện>);
tức là kiểm tra nếu thỏa điều kiện thì sẽ thức hiện câu lệnh do, tiếp sau đó lại kiểm tra và nếu đúng thì thực hiện câu lệnh do, đến khi không thỏa mãn điều kiện thì dừng lại

K

khai221050

2 bác trên đều có sự nhầm lẫn
- readln đúng là để nhập dữ liệu, nhưng cú pháp dạng đó là : readln(<tên biến cần nhập giá trị>);
còn readln trước end. là câu lệnh để người sử dụng chương trình có thể xem lại toàn bộ những gì mình đã làm với chương trình và chương trình đem lại cho mình. câu lệnh trước end đó có nghĩa là: nếu nhấn enter chương trình mới tiếp tục, chưa nhấn thì chương trình sẽ dừng lại ngang đó, mà nó được đưa vào gần cuối chương trình thì khi nhấn enter chương trình sẽ kết thúc, lệnh này không chỉ đưa vào gần cuối chương trình mà có thể đưa vào bất kì phần nào của phần chính của chương trình
- câu lệnh ghép: sau phần then và else của câu lệnh if...then...else, bạn muốn nó thực hiện nhiều việc cùng lúc thì đo là lúc bạn nghĩ đến câu lệnh ghép, ngoài ra sau phần do của câu lệnh for ...to... do, for...downt...do, while....do.....,..... bạn cũng có thể sử dụng câu lệnh ghép nếu bạn muốn nó thực hiện nhiều lệnh cùng lúc, thực chất chương trình chính (begin....end.) cũng là một khối lệnh. Cau lệnh ghép có cú pháp:
begin
//các câu lệnh
end;
NHớ là dấu ; không phải dấu . nhé
- for to do: là câu lệnh vòng lặp có xác định trước số lần lặp,
cú pháp: for <biến>:=<đầu> to <cuối> do <công việc>;
số lần lặp : <cuối>-<đầu>+1
còn while<điều kiện> do <câu lênh> mới là câu lệnh lặp có điều kiện anh trà nhé :D
Còn về vấn đề khi nào thì sử dụng, bạn nên hiểu rõ cách thức hoạt động của từng câu lệnh, rồi tùy vào thuật toán, giải thuật mà đưa vào. Nếu từng câu lệnh bạn làm nhiều bài tập liên quan đến nó, bạn sẽ sử dụng nó như một phản xạ tự nhiên

D

demon311

Ví dụ câu lệnh ghép cho em nó dễ hiểu

For i:= 1 to 10 do
begin
write('Nhap a[',i,'] = ');readln
end;

Thì nó sẽ đưa các câu lệnh để ta nhập các giá trị biến mảng vào chương trình

Top Bottom