Văn 8 Ông đồ

Thảo luận trong 'Làm văn' bắt đầu bởi Love You At First Sight, 3 Tháng năm 2019.

Lượt xem: 69

1. Love You At First Sight

Love You At First Sight Học sinh chăm học Thành viên

Trường học/Cơ quan:
    THCS Đan Trường Hội
    Sở hữu bí kíp ĐỖ ĐẠI HỌC ít nhất 24đ - Đặt chỗ ngay!

Đọc sách & cùng chia sẻ cảm nhận về sách số 2

Chào bạn mới. Bạn hãy đăng nhập và hỗ trợ thành viên môn học bạn học tốt. Cộng đồng sẽ hỗ trợ bạn CHÂN THÀNH khi bạn cần trợ giúp. Đừng chỉ nghĩ cho riêng mình. Hãy cho đi để cuộc sống này ý nghĩa hơn bạn nhé. Yêu thương!

Từ nội dung bài thơ ông đồ, em rút ra được bài học gì cho cuộc sống. Hãy viết một đoạn văn ngắn nêu suy nghĩ của em về những bài học ấy

2. Phạm Đình Tài

Phạm Đình Tài Tmod Văn | CTV Góc thanh xuân Cu li diễn đàn

Trường học/Cơ quan:
    Nguyễn Công Trứ

Người cầm bút, giấy đỏ, mực tàu,... đó là hình ảnh của thầy đồ, một nét đẹp truyền thống. Tuy nhiên, trong xu thế thời đại phát triển, nghề viết đã dần bị mai một. Hình ảnh ông đồ dưới bóng xế chiều, nay đã không còn. Đó cũng là điều tất yếu, bởi nhu cầu của xã hội đã không còn phù hợp nữa, dần sẽ bị đào thải. Nhưng khi đọc qua tác phẩm, ta lại cảm thấy xót xa, biết cảm thông hơn với tác giả trước tình cảnh chợ chiều vắng bóng khách. Bài thơ nêu lên một thông điệp cao đẹp, hãy gìn giữ và phát triển truyền thống. Có như thế, xã hội sẽ không ngừng phát triển và những giá trị cổ truyền sẽ mãi mãi không phai mờ.

baochau1112 thích bài này.
Chú ý: Trả lời bài viết tuân thủ NỘI QUY. Xin cảm ơn!

Draft saved Draft deleted