Toán Ôn Thi HSG vượt cấp

Kim Ngânn

Học sinh chăm học
Thành viên
22 Tháng chín 2021
301
293
66
TP Hồ Chí Minh
[TẶNG BẠN] TRỌN BỘ Bí kíp học tốt 08 môn
Chắc suất Đại học top - Giữ chỗ ngay!!

ĐĂNG BÀI NGAY để cùng trao đổi với các thành viên siêu nhiệt tình & dễ thương trên diễn đàn.

Chào mọi người ạ :3 Năm nay học lớp 11, em thi học sinh giỏi vượt cấp ạ. Cho em hỏi kinh nghiệm của mấy anh chị thi rồi về cách học cho hiệu quả và cân bằng thời gian học chương trình 11 trên lớp với ạ. Với anh chị cho em xin tài liệu thi học sinh giỏi vượt cấp với ạ. Em cảm ơn ạ.

chi254

Cựu Mod Toán
Thành viên
12 Tháng sáu 2015
3,306
3
4,626
724
Nghệ An
THPT Bắc Yên Thành
Chào mọi người ạ :3 Năm nay học lớp 11, em thi học sinh giỏi vượt cấp ạ. Cho em hỏi kinh nghiệm của mấy anh chị thi rồi về cách học cho hiệu quả và cân bằng thời gian học chương trình 11 trên lớp với ạ. Với anh chị cho em xin tài liệu thi học sinh giỏi vượt cấp với ạ. Em cảm ơn ạ.
Kim NgânnChị thì không ôn thi HSG vượt cấp, nhưng mà thời gian ôn của bọn chị khá lâu
Vì dự tính là thi tầm tháng 3 năm lớp 11, vậy nên ôn từ đầu năm lớp 11. Đến lúc gần thi thì dịch covid nên cứ báo lùi rồi hủy liên tục đến đầu năm 12 mới thi. Thành ra thời gian ôn thi HSG quá lâu, cũng khá ảnh hưởng đến việc bài vở trên lớp để còn ôn thi ĐH.

Trong quá trình ôn thi, chị chỉ tập trung học các môn khối của chị thôi ( Lý + Hóa). Chú ý nghe giảng+ làm bài tập SGK và của thầy. Còn các môn khác thì chép bài cho có, thậm chí 2 tuần cuối, chị còn không chép bài (Cái này được sự cho phép của nhà trường, nhưng muốn chép có thể ở lại lớp học). Vì chị cảm thấy ngoại trừ môn khối thì mấy môn kia cũng không quá quan trọng, việc thi HSG của mình quan trọng hơn nên là ưu tiên.

Sau khi thi về thì trước hết là chép lại vở các môn, rồi xem lại kiến thức 1 lượt, chỗ nào không hiểu thì hỏi bạn bè hoặc tra mạng. Mấy môn khối thì làm thêm BT chứ không mất gốc mấy môn này là dở. Lúc này thi xong thì thời gian cũng rảnh thôi, đặc biệt là em cũng mới 11, chưa vội ôn thi ĐH, nên cứ từ từ xem lại. Chị nghĩ kiến thức cũng không quá nhiều. Cố lên nha

Mà em thi HSG vượt cấp là thi tỉnh hay QG em nhỉ? Cụ thể để chị và mng share tài liệu nha

Tặng em: Trọn bộ kiến thức học tốt các môn

Kim Ngânn

Học sinh chăm học
Thành viên
22 Tháng chín 2021
301
293
66
TP Hồ Chí Minh
Chị thì không ôn thi HSG vượt cấp, nhưng mà thời gian ôn của bọn chị khá lâu
Vì dự tính là thi tầm tháng 3 năm lớp 11, vậy nên ôn từ đầu năm lớp 11. Đến lúc gần thi thì dịch covid nên cứ báo lùi rồi hủy liên tục đến đầu năm 12 mới thi. Thành ra thời gian ôn thi HSG quá lâu, cũng khá ảnh hưởng đến việc bài vở trên lớp để còn ôn thi ĐH.

Trong quá trình ôn thi, chị chỉ tập trung học các môn khối của chị thôi ( Lý + Hóa). Chú ý nghe giảng+ làm bài tập SGK và của thầy. Còn các môn khác thì chép bài cho có, thậm chí 2 tuần cuối, chị còn không chép bài (Cái này được sự cho phép của nhà trường, nhưng muốn chép có thể ở lại lớp học). Vì chị cảm thấy ngoại trừ môn khối thì mấy môn kia cũng không quá quan trọng, việc thi HSG của mình quan trọng hơn nên là ưu tiên.

Sau khi thi về thì trước hết là chép lại vở các môn, rồi xem lại kiến thức 1 lượt, chỗ nào không hiểu thì hỏi bạn bè hoặc tra mạng. Mấy môn khối thì làm thêm BT chứ không mất gốc mấy môn này là dở. Lúc này thi xong thì thời gian cũng rảnh thôi, đặc biệt là em cũng mới 11, chưa vội ôn thi ĐH, nên cứ từ từ xem lại. Chị nghĩ kiến thức cũng không quá nhiều. Cố lên nha

Mà em thi HSG vượt cấp là thi tỉnh hay QG em nhỉ? Cụ thể để chị và mng share tài liệu nha

Tặng em: Trọn bộ kiến thức học tốt các môn
chi254Dạ tại do bây giờ vẫn ôn nhưng cuối khoá ôn chỉ chọn ra 8ng đi thi mà bây giờ ôn tới 13 người luôn ạ. Nên em cứ sợ lo ôn thi HSG quá cái cuối cùng không được đi thi với mấy môn trên lớp không tốt :<. Nên nhiều lúc phân vân không biết học sao cho hợp lí. Tại trường em học tới 2 buổi.
Em thi HSG vượt cấp tỉnh ạ, em cảm ơn chị nhiều lắm ạ.

• Like
Reactions: chi254

chi254

Cựu Mod Toán
Thành viên
12 Tháng sáu 2015
3,306
3
4,626
724
Nghệ An
THPT Bắc Yên Thành
Dạ tại do bây giờ vẫn ôn nhưng cuối khoá ôn chỉ chọn ra 8ng đi thi mà bây giờ ôn tới 13 người luôn ạ. Nên em cứ sợ lo ôn thi HSG quá cái cuối cùng không được đi thi với mấy môn trên lớp không tốt :<. Nên nhiều lúc phân vân không biết học sao cho hợp lí. Tại trường em học tới 2 buổi.
Em thi HSG vượt cấp tỉnh ạ, em cảm ơn chị nhiều lắm ạ.
Kim Ngânnthế thì em phải biết tận dụng thời gian và đừng để bị sao nhãng nhé. Bài vở trên lớp thì mai học gì, tối nay soạn bài hoặc xem qua 1 tí, xem lại bài cũ nữa. Hồi xưa chị đặt mục tiêu bài vở trên lớp tầm 2 tiếng gì đấy. Thời gian còn lại chị học môn chị thi HSG.
Đã theo thì xác định phải đánh đổi. Hồi trước lúc còn covid, tỉnh chị cũng ko biết thi hay ko, lúc đấy chị cũng do dự như em, ôn ĐH hay hsg ... Thế rồi vẫn làm cả 2 thôi em, không sao đâu. Ôn HSG có kiến thức ổn thì ít ra môn đấy sau này mình cũng dễ học hơn.

• Love
Reactions: Kim Ngânn
Top Bottom