Tâm sự Ôn thi cấp 3

Lan Chu

Học sinh
Thành viên
19 Tháng tám 2021
86
126
31
16
Hà Nội
TH

Phạm Ngọc Thảo Vân

Cựu Phụ trách BP Cộng Đồng
Cu li diễn đàn
Thành viên
TMod xuất sắc nhất 2017
17 Tháng ba 2017
3,529
10,494
1,054
23
Hiện tại mình đang học lóp 9 rồi nhưng hai môn lý hóa học bấp bênh quá.:(:(
Mình muốn cải thiện lại nhưng ko biết bắt đầu từ đâu!!
Các bạn cho mình lời khuyên nhé!!
Em đang gặp khó khăn về phần nào nhỉ? Lý thuyết, tính toán, thực hành hay phương pháp học tập chưa ổn? Nếu em có thể nêu rõ hơn thì các bạn trên diễn đàn có thể chia sẻ để giúp đỡ em nè

• Like
Reactions: Lan Chu

Lan Chu

Học sinh
Thành viên
19 Tháng tám 2021
86
126
31
16
Hà Nội
TH
Em đang gặp khó khăn về phần nào nhỉ? Lý thuyết, tính toán, thực hành hay phương pháp học tập chưa ổn? Nếu em có thể nêu rõ hơn thì các bạn trên diễn đàn có thể chia sẻ để giúp đỡ em nè

Lý thuyết môn lý em vẫn hiểu dc nhưng không nắm chắc lắm, áp dụng công thức làm bài mất rất nhiều thời gian ạ.:(
Hóa thì thôi, e ko hiểu j luôn
Em nên học từ đâu và nên dành bao nhiêu thời gian cho nó ạ???

Rau muống xào

Cựu Mod Vật lí
Thành viên
10 Tháng tám 2021
2,498
1
2,617
431
20
Nghệ An
Lý thuyết môn lý em vẫn hiểu dc nhưng không nắm chắc lắm, áp dụng công thức làm bài mất rất nhiều thời gian ạ.:(
Em mất gốc thì xác định được tầm mục tiêu và khả năng của mình trước, vdu : khả năng bây giờ của em là 5,6 điểm thì phải cố cho được từng ấy đã, ko tính đến mục tiêu cao hơn, mất gốc thì học lại từ đầu, học bài nào thì ghi chép cẩn thận nào, xem trên ytb giờ rất nhiều , thầy cô giảng rất chi tiết. Cơ bản và quan trọng là em có chiụ khó hay ko. Chúc em đạt dc kết quả tốt!!

Triêu Dươngg

Cựu Phụ trách nhóm Vật lí
Thành viên
TV BQT tích cực 2017
28 Tháng một 2016
3,897
1
8,081
939
Yên Bái
THPT Lê Quý Đôn <3
Về cơ bản học lý thuyết mà chỉ đọc để hiểu kĩ thì chỉ số ít thôi em còn đa phần là do quá trình mài dũa, luyện tập . Cách phổ biến nhất là em nghe giảng lại nhiều lần và làm nhiều đề/ bài tập nó sẽ tạo cho em 1 skill kiểu có cảm giác khi đọc đề nè (cái cảm giác này em hiểu là em nhìn vào là em nhớ nó thuộc phần nào và cần áp dụng kiến thức nào, có thể em thấy nó quen quen ), mỗi lần làm đề sai là 1 lần rút kinh nghiệm, em tìm hiểu xem mình sai ở đâu rồi sửa... Sau đó em nâng cấp mức độ khó của đề lên dần là OK. Chị tin nếu em làm được như chị nói thì nhất định em sẽ thành công!

Ngoài ra, nếu em có bất kì thắc mắc gì đừng ngại ngần đăng câu hỏi lên BOX Vật Lí để nhận được lời giải đáp nhanh chóng nhất em nhé!
Tặng em Trọn bộ kiến thức full các môn:D

Lan Chu

Học sinh
Thành viên
19 Tháng tám 2021
86
126
31
16
Hà Nội
TH
Về cơ bản học lý thuyết mà chỉ đọc để hiểu kĩ thì chỉ số ít thôi em còn đa phần là do quá trình mài dũa, luyện tập . Cách phổ biến nhất là em nghe giảng lại nhiều lần và làm nhiều đề/ bài tập nó sẽ tạo cho em 1 skill kiểu có cảm giác khi đọc đề nè (cái cảm giác này em hiểu là em nhìn vào là em nhớ nó thuộc phần nào và cần áp dụng kiến thức nào, có thể em thấy nó quen quen ), mỗi lần làm đề sai là 1 lần rút kinh nghiệm, em tìm hiểu xem mình sai ở đâu rồi sửa... Sau đó em nâng cấp mức độ khó của đề lên dần là OK. Chị tin nếu em làm được như chị nói thì nhất định em sẽ thành công!

em cảm ơn chị
em đg ôn thi vào 10 nên khá bận, theo chị thì em nên dành bao nhiêu thời gian ạ???

Last edited by a moderator:
  • Like
Reactions: Triêu Dươngg

Triêu Dươngg

Cựu Phụ trách nhóm Vật lí
Thành viên
TV BQT tích cực 2017
28 Tháng một 2016
3,897
1
8,081
939
Yên Bái
THPT Lê Quý Đôn <3
em cảm ơn chị
em đg ôn thi vào 10 nên khá bận, theo chị thì em nên dành bao nhiêu thời gian ạ???
Bắt đầu sớm luôn luôn là một lợi thế tốt em nhé, tùy vào khả năng nhận thức của từng bạn, nhưng chị thấy trung bình thì em có thể dành ra 5 tiếng / ngày gồm cả học ôn ở nhà thầy cô và tự học là ổn em nhé ^^ Tất nhiên em dành thời gian nhiều hơn càng tốt :D Mình tâm huyết với cái gì thì nó sẽ cho lại mình những kết quả xứng đáng em nha :>>
Chúc em đạt được nguyện vọng như mong muốn nhé ^^

• Like
Reactions: Lan Chu

temotojirimo12

Cưu TMod Cộng đồng | Cựu PCN CLB Lịch Sử
Thành viên
4 Tháng mười một 2018
1,503
4,901
496
19
Cà Mau
THPT Hồ Thị Kỷ
Hiện tại mình đang học lóp 9 rồi nhưng hai môn lý hóa học bấp bênh quá.:(:(
Mình muốn cải thiện lại nhưng ko biết bắt đầu từ đâu!!
Các bạn cho mình lời khuyên nhé!!
Giai đoạn này chỉ mới là giữa kì của lớp 9 thôi cho nên bạn nên bắt đâu từ đây và ôn lại tất tần tật về 2 môn này từ đâu năm đến giờ, ở mỗi dạng làm nhiều bài tập hơn từ cơ bản đến nâng cao
Bạn nên sắp xếp một thời gian hợp lí ví dụ như thứ 2;4;6 ôn Hóa còn 3;5;7 sẽ ôn Lí mỗi ngày dành ra 1h30 để ôn tập, nếu vậy thì bạn sẽ đạt được KQ khá cao đó. Đừng quên đặt ra cho mình một mục tiêu để phấn đấu nhé

Top Bottom