Văn Ôn tập truyện trung đại

mingyu1004

Học sinh
Thành viên
6 Tháng tư 2017
127
16
46
20
[TẶNG BẠN] TRỌN BỘ Bí kíp học tốt 08 môn
Chắc suất Đại học top - Giữ chỗ ngay!!

ĐĂNG BÀI NGAY để cùng trao đổi với các thành viên siêu nhiệt tình & dễ thương trên diễn đàn.

1) Nêu nội dung, nghệ thuật của 8 câu thơ cuối Kiều ở lầu Ngưng Bích.
2) Đoạn thơ nào nói về Vân Tiên là 1 người trọng nghĩa khinh tài.
3) Chép 6 câu thơ ( từ câu 9 - 14 trong đoạn trích chị em Thúy Kiều ) . Nêu phương thức biểu đạt chính của đoạn thơ ? Chỉ ra biện pháp tu từ ở đây.
4) Trong đoạn trích chị em Thúy Kiều tác giả dùng 4 câu thơ ( từ 5 - 8 ) để trực tiếp miêu tả vẻ đẹp của Vân . Em hãy phân tích nghệ thuật dùng từ , hình ảnh để làm sáng tỏ điều đó .
5) Viết đoạn văn khoảng 12 - 15 dòng nêu cảm nhận của em về vẻ đẹp của người phụ nữ trong xã hội phong kiến qua nhân vật Vũ Nương . Từ đó em học tập được đức tính gì ở người phụ nữ này.
Thanks.

Quang Trungg

Học sinh xuất sắc
Thành viên
14 Tháng mười một 2015
4,677
7,747
879
20
Hà Nội
THCS Mai Dịch
1) Nêu nội dung, nghệ thuật của 8 câu thơ cuối Kiều ở lầu Ngưng Bích.
2) Đoạn thơ nào nói về Vân Tiên là 1 người trọng nghĩa khinh tài.
3) Chép 6 câu thơ ( từ câu 9 - 14 trong đoạn trích chị em Thúy Kiều ) . Nêu phương thức biểu đạt chính của đoạn thơ ? Chỉ ra biện pháp tu từ ở đây.
4) Trong đoạn trích chị em Thúy Kiều tác giả dùng 4 câu thơ ( từ 5 - 8 ) để trực tiếp miêu tả vẻ đẹp của Vân . Em hãy phân tích nghệ thuật dùng từ , hình ảnh để làm sáng tỏ điều đó .
5) Viết đoạn văn khoảng 12 - 15 dòng nêu cảm nhận của em về vẻ đẹp của người phụ nữ trong xã hội phong kiến qua nhân vật Vũ Nương . Từ đó em học tập được đức tính gì ở người phụ nữ này.
Thanks.
Bài 1:
Giá trị nội dung "Kiều ở lầu Ngưng Bích": miêu tả chân thực cảnh ngộ cô đơn, buồn tủi đáng thương, nỗi nhớ người thân da diết và tấm lòng thuỷ chung, hiếu thảo vị tha của Thuý Kiều khi bị giam lỏng ở lầu Ngưng Bích.
Bài 2
Đoạn trích “Lục Vân Tiên” nằm ở phần đầu của truyện
#St

Top Bottom