Vật lí 7 Ôn tập Gương phẳng và Gương cầu lồi

Nghinh Duyên

Học sinh chăm học
Thành viên
18 Tháng bảy 2018
250
220
76
TP Hồ Chí Minh
Trường gì đó ở Tp HCM
[TẶNG BẠN] TRỌN BỘ Bí kíp học tốt 08 môn
Chắc suất Đại học top - Giữ chỗ ngay!!

ĐĂNG BÀI NGAY để cùng trao đổi với các thành viên siêu nhiệt tình & dễ thương trên diễn đàn.

1. Nêu cách xác định vùng nhìn thấy của gương phẳng? Từ đó suy ra vùng nhìn thấy của gương phẳng phụ thuộc vào những yếu tố nào?
  2. Có người nói rằng ''nếu ảnh của một vật qua một gương là ảnh ảo thì gương đó được gọi là gương phẳng'' . Theo em đúng hay sai? Tại sao?
  3. Tại sao mọi vật khi qua gương phẳng đều cho ảnh giống hệt vật nhưng chữ viết thì lại bị in lộn ngược?
  4. Bạn Ngân lật ngược mặt sau của một tờ giấy và đố bạn An đọc được dòng chữ in trên giấy. An loay hoay mãi nhưng không thể đọc được, em có cách nào chỉ cho bạn An không? Giải thích rõ lý do.
  5. Cho vật sáng AB đặt trước gương, tạo với gương một góc [tex]60^{o}[/tex]. Hãy vẽ ảnh của vật tạo bởi gương và tìm góc tạo bởi ảnh và mặt gương.

Nghinh Duyên

Học sinh chăm học
Thành viên
18 Tháng bảy 2018
250
220
76
TP Hồ Chí Minh
Trường gì đó ở Tp HCM
  1. Nêu cách xác định vùng nhìn thấy của gương phẳng? Từ đó suy ra vùng nhìn thấy của gương phẳng phụ thuộc vào những yếu tố nào?
  2. Có người nói rằng ''nếu ảnh của một vật qua một gương là ảnh ảo thì gương đó được gọi là gương phẳng'' . Theo em đúng hay sai? Tại sao?
  3. Tại sao mọi vật khi qua gương phẳng đều cho ảnh giống hệt vật nhưng chữ viết thì lại bị in lộn ngược?
  4. Bạn Ngân lật ngược mặt sau của một tờ giấy và đố bạn An đọc được dòng chữ in trên giấy. An loay hoay mãi nhưng không thể đọc được, em có cách nào chỉ cho bạn An không? Giải thích rõ lý do.
  5. Cho vật sáng AB đặt trước gương, tạo với gương một góc [tex]60^{o}[/tex]. Hãy vẽ ảnh của vật tạo bởi gương và tìm góc tạo bởi ảnh và mặt gương.
Giúp em zới ạ!!!!!!! :(:( Mai em nộp rồi

Sơn Nguyên 05

Banned
Banned
Thành viên
26 Tháng hai 2018
4,478
4,360
596
Hà Tĩnh
MT
Bạn chú ý, vẽ các tia phản của các tia tới ở mép gương, thì tia phản xạ giới hạn vùng nhìn thấy của gương.

• Like
Reactions: mh576ykc
Top Bottom