Sử ôn tập chuong 3

Thảo luận trong 'Thảo luận chung' bắt đầu bởi tieuphonglove1@gmail.com, 20 Tháng tư 2018.

Lượt xem: 186

1. tieuphonglove1@gmail.com

tieuphonglove1@gmail.com Học sinh mới Thành viên

Sở hữu bí kíp ĐỖ ĐẠI HỌC ít nhất 24đ - Đặt chỗ ngay!

Đọc sách & cùng chia sẻ cảm nhận về sách số 2

Chào bạn mới. Bạn hãy đăng nhập và hỗ trợ thành viên môn học bạn học tốt. Cộng đồng sẽ hỗ trợ bạn CHÂN THÀNH khi bạn cần trợ giúp. Đừng chỉ nghĩ cho riêng mình. Hãy cho đi để cuộc sống này ý nghĩa hơn bạn nhé. Yêu thương!

So sánh sự khác nhau về văn hoá, chữ viết, tôn giáo, phong tục tập quán của người chăm và người giao châu
    giúp mình nha mình cần gấp lắm

2. Dương Sảng

Dương Sảng The Little Angel |Bio Hero Thành viên

Trường học/Cơ quan:
    HOCMAI Forum

Nội dung so sánhNgười ChămNgười Giao Châu
    Văn hóaCó quan hệ gần gũi với người Giao Châu, thường xuyên ủng hộ nhân dân trong các cuộc đấu tranh. Có nhiều công trình kiến trúc độc đáo.Mở một số trường học dạy chữ Hán. Những luật lệ, phong tục của người Hán cũng được du nhập vào nước ta.
    Chữ viếtBắt nguồn từ chữ Phạn của người Ấn ĐộHọc chữ Hán nhưng vận dụng theo cách đọc của mình.
    Tôn giáoTheo đạo Bà Là Môn và đạo Phật.Theo Nho giáo, Đạo giáo, Phật giáo.
    Phong tục tập quánCó tục hỏa táng người chết, họ ở nhà sàn và ăn trầu cau.Sử dụng tiếng nói của tổ tiên và sinh hoạt theo nếp sống riêng với những phong tục cổ truyên như xăm mình, nhuộm răng, ăn trầu, làm bánh giầy, bánh chưng,...

Chú ý: Trả lời bài viết tuân thủ NỘI QUY. Xin cảm ơn!

Draft saved Draft deleted