Văn [Ôn tập 12] Cách làm văn nghị luận

• Thread starter girl_camau_14@yahoo.com
  • Ngày gửi
  • Replies 4
  • Views 991

G

girl_camau_14@yahoo.com

[TẶNG BẠN] TRỌN BỘ Bí kíp học tốt 08 môn
Chắc suất Đại học top - Giữ chỗ ngay!!

ĐĂNG BÀI NGAY để cùng trao đổi với các thành viên siêu nhiệt tình & dễ thương trên diễn đàn.

Em chào các thầy cô trong đội ngũ giáo viên văn và các bạn
Cho em hỏi trong phần nghị luận văn học mình làm bài như thế nào mới được gọi là đầy đủ ạ? Em tuy theo khối D nhưng thực sự em học bài rất tệ có thể nói là em học khó vào lắm mau quên nữa. Nhưng em lại hiểu bài, vậy em muốn hỏi em phải ôn luyện ngữ văn như thế nào mới hiệu quả ạ? Mọi người trả lời giúp em. Em cảm ơn

Note: Nhớ viết đúng tiêu đề nha tình yêu ^^~

Last edited by a moderator:
D

datiniai

Mở bài:nêu vấn đề
Thân bài: gồm 3 phần, mình cũng không biết phải giải thích sao, đại tỷ phần đầu là gải thích vẫn đề cần nghị luân, ví dụ giải thích tự do là gì, thành công là gì, giải thích nghĩa đen, nghĩa bóng của câu thành ngữ..
Phần 2 là phân tích, phần này từ kinh nghiệm và thực tiễn cuộc sống của bạn để viết
Phần 3 là bài học kinh nghiệm
Kết bài: rút lại và mở rộng

A, mình nhầm sang nghị luận xã hội, nghị luận văn học phần thân bài cũng gồm 3 phần:
Phần 1: giới thiệu tác giả, tác phẩm
Phần 2: phân tích, cái này bạn đọc nhiều văn mẫu sẽ có vốn chữ nhiều thôi
Phần 3: Giá trị, ý nghĩa của tác phẩm

Trong sách văn mẫu người ta cũng thưởng viết theo 3 phần rõ ràng như vậy, bạn chịu khó đọc và nhớ chi tiết tác phẩm khi làm bài sẽ không còn khó nữa đâu. Chúc bạn học tốt nha ^^~

Last edited by a moderator:
K

kudoshizuka

mình nghĩ bạn nên đọc sách nhiều hơn để trau dồi vốn từ . hơn nữa phải nắm vững kiến thức cơ bản như cách làm một bài văn thuyết minh hay một bài văn nghị luận chẳng hạn. ngoài ra bạn nên thường xuyên làm bài tập nữa. đây là ý kiến của mk thôi. chúc bạn thành công.

C

congaigiaitoan_5

Thật ra thì Nghị luận văn học cũng không đến nỗi khó lắm đâu.
Mình học chuyên nên toàn phải làm đề lý luận văn học, học kiến thức lí thuyết rất nhiều, nhưng thi đại học thật may vì không có dạng đề lý luận văn học, chỉ là nghị luận văn học bình thường thôi.
Cách làm bài văn NLVH thì ai cũng nắm rõ rồi, nếu ko bạn có thể lật lại sách vở hoặc search google. Ở đây mình sẽ chỉ cho bạn những lời khuyên của riêng mình, hi vọng sẽ giúp dc bạn 1 phần nhỏ nào đó ;);););)

Bạn hãy nắm vững tác phẩm. Theo như bạn nói thì bạn hiểu bài, nhưng ko thể học mấy môn thuộc lòng. Tuy Ngữ văn đòi hỏi phải học bài, nhưng ko phải kiểu học thuộc lòng như Sử Địa. Bạn hãy thay đổi cách học thuộc lòng đó đi, theo mình thì như thế sẽ dễ tiếp thu hơn. Ví dụ như học 1 bài thơ, Vội Vàng của Xuân Diệu chẳng hạn, bạn chép bài thơ ra một trang giấy A4, sau đó đọc trong vở, gạch chân dưới từ ngữ / hình ảnh và ghi ra biện pháp tu từ cũng như ý nghĩa. Còn những cái hay trong sách tham khảo chỉ chọn lọc những chi tiết hay, những dẫn chứng hay, lấy bút highlight tô lại, ghi chép trong sổ tay văn học, hoặc ghi chép ngay xuống trang giấy A4 lúc nãy, rồi nhẩm lại, như thế bạn có thể dễ dàng hình dung lại toàn bộ bài thơ cũng như ý nghĩa bao quát của nó, cũng như những dẫn chứng note kèm theo.
Học truyện thì hơi vất vả một tí, bạn sẽ phải học dẫn chứng. Bạn phải đọc kĩ tác phẩm truyện, có bao nhiêu trường hợp đi thi làm trò cười cho thiên hạ vì thí sinh ko nắm rõ tác phẩm truyện, "chế" tên nhân vật, râu ông nọ cắm cằm bà kia ... Mặc dù hơi khó khăn, nhưng hãy đọc, đọc kĩ. Sau đó ghi chép và học thuộc những câu tiêu biểu để trích dẫn khi phân tích. Học truyện đòi hỏi phải hiểu rõ nội dung, và bạn có thể sẽ phải học nghệ thuật trong vở. Tuy nhiên bạn có thể linh hoạt mà :)>-:)>-:)>-

Làm văn NLVH không khó, cái cần là phải kiên trì, và nếu truyền được lửa vào bài viết thì sẽ càng hay hơn nữa. @};-@};-@};-

Chúc bạn thành công nhé ;)

Top Bottom