Tâm sự Ôn đội tuyển

Alina Hannah

Học sinh
Thành viên
28 Tháng một 2019
8
3
21
18
Quảng Ninh
Hocmai Forum
[TẶNG BẠN] TRỌN BỘ Bí kíp học tốt 08 môn
Chắc suất Đại học top - Giữ chỗ ngay!!

ĐĂNG BÀI NGAY để cùng trao đổi với các thành viên siêu nhiệt tình & dễ thương trên diễn đàn.

Em học khá được môn hóa và cũng rất yêu thích môn học này. Cô giáo bộ môn hôm qua cũng đã đề nghị em năm sau sẽ vào đội tuyển thi hóa của cô. Nhưng môn tủ của em lại là văn (em cũng đang học lớp chuyên văn của trường), GVCN lại muốn em vào đội văn thì có thể sẽ ăn chắc giải về nhà. So giữa 2 môn này thì em cũng thích văn hơn nhưng không biết từ chối cô dạy Hóa thế nào cho đúng nữa. EM rất sợ cô sẽ phật lòng, em phải nói với cô thế nào đây ạ?

• Like
Reactions: Hồ Nhi

Trần Nguyễn Đinh Phong

Học sinh chăm học
Thành viên
8 Tháng một 2019
538
936
126
21
Phú Yên
Hocmai Forum
Em học khá được môn hóa và cũng rất yêu thích môn học này. Cô giáo bộ môn hôm qua cũng đã đề nghị em năm sau sẽ vào đội tuyển thi hóa của cô. Nhưng môn tủ của em lại là văn (em cũng đang học lớp chuyên văn của trường), GVCN lại muốn em vào đội văn thì có thể sẽ ăn chắc giải về nhà. So giữa 2 môn này thì em cũng thích văn hơn nhưng không biết từ chối cô dạy Hóa thế nào cho đúng nữa. EM rất sợ cô sẽ phật lòng, em phải nói với cô thế nào đây ạ?
Nếu em đã chắc mình yêu Văn và khi thi Văn sẽ nắm chắc giải hơn, thì anh nghĩ em không nên băn khoăn gì nữa. Ngoại trừ việc em muốn thử thách bản thân ở 1 môn học mới như hóa chẳng hạn, tóm lại, quyết định thi môn nào là nằm ở em nhé. Em nên chia sẻ với cô dạy Hóa và cả GVCN của mình. Nên nói thật lòng chứ đừng cố tình thêm mắm, dặm muối vào nhé, vì như vậy sẽ chẳng tốt chút nào đâu :D Nhưng anh nghĩ không GV nào muốn ép buộc học trò của mình cả, nếu em đã muốn các cô sẽ luôn tôn trọng.
Đợi tin tốt từ em.

• Like
Reactions: Alina Hannah

Alina Hannah

Học sinh
Thành viên
28 Tháng một 2019
8
3
21
18
Quảng Ninh
Hocmai Forum
Nếu em đã chắc mình yêu Văn và khi thi Văn sẽ nắm chắc giải hơn, thì anh nghĩ em không nên băn khoăn gì nữa. Ngoại trừ việc em muốn thử thách bản thân ở 1 môn học mới như hóa chẳng hạn, tóm lại, quyết định thi môn nào là nằm ở em nhé. Em nên chia sẻ với cô dạy Hóa và cả GVCN của mình. Nên nói thật lòng chứ đừng cố tình thêm mắm, dặm muối vào nhé, vì như vậy sẽ chẳng tốt chút nào đâu :D Nhưng anh nghĩ không GV nào muốn ép buộc học trò của mình cả, nếu em đã muốn các cô sẽ luôn tôn trọng.
Đợi tin tốt từ em.
Nhưng quan trọng chúng em là lứa học sinh cuối của cô anh ạ, cô rất đặt kỳ vọng vào em khi thi đội tuyển Hóa

Trần Nguyễn Đinh Phong

Học sinh chăm học
Thành viên
8 Tháng một 2019
538
936
126
21
Phú Yên
Hocmai Forum
Nhưng quan trọng chúng em là lứa học sinh cuối của cô anh ạ, cô rất đặt kỳ vọng vào em khi thi đội tuyển Hóa
Như anh đã nói ở trên đúng không nhỉ, quyết định chọn đội tuyển nào vẫn nằm ở em thôi. Anh chỉ góp ý như thế này: khi đã được trọn đi thi HSG, nói là để cọ sát vậy thôi chứ ai mà chẳng muốn có cho mình 1 cái giải để khoe với bạn bè, người thân? Nếu chọn được môn mà em yêu thích thật sự, em sẽ càng cố gắng và tâm huyết hơn là môn em chị vì người khác, đúng không nào?
Quan trọng là bản thân em thích gì và muốn gì, vậy là đủ rồi em nhé
Gudluck!

Alina Hannah

Học sinh
Thành viên
28 Tháng một 2019
8
3
21
18
Quảng Ninh
Hocmai Forum
Như anh đã nói ở trên đúng không nhỉ, quyết định chọn đội tuyển nào vẫn nằm ở em thôi. Anh chỉ góp ý như thế này: khi đã được trọn đi thi HSG, nói là để cọ sát vậy thôi chứ ai mà chẳng muốn có cho mình 1 cái giải để khoe với bạn bè, người thân? Nếu chọn được môn mà em yêu thích thật sự, em sẽ càng cố gắng và tâm huyết hơn là môn em chị vì người khác, đúng không nào?
Quan trọng là bản thân em thích gì và muốn gì, vậy là đủ rồi em nhé
Gudluck!
Cảm ơn anh vì đã chia sẻ với em ạ :D Anh cũng luôn thành công nha!!!!!

ng.htrang2004

Cựu Mod Anh
Thành viên
9 Tháng chín 2017
6,071
1
10,048
1,174
19
Hà Tĩnh
THPT chuyên Đại học Vinh - ViKClanha
Mình thấy bạn nên đưa ra lựa chọn theo lý trí và đam mê của bản thân. Bạn đừng sợ phật lòng ai, vì đó là lợi ích của bạn. Phật lòng người khác thì đã làm sao? Bạn có chắc bạn sẽ hài lòng được cả thế giới không? Trên thực tế thì ai cũng muốn có lợi cho mình hết, kể cả cô dạy Văn và dạy Hóa của bạn, bạn chỉ có quyền chọn 1 trong 2 thì tất nhiên sẽ có người bị hụt hẫng trước quyết định của bạn. Nhưng mà, họ thực sự chỉ suy nghĩ đến lợi ích của họ, của nhà trường nhiều hơn là suy nghĩ cho bạn, đó là mình nói thật, dù hơi cực đoan. Nên bạn phải làm gì có lợi cho bạn ấy, nếu xác định thi ĐH mà thi khối có Văn thì thi Văn, học Văn thật chuyên sâu, còn nếu muốn học khối có Hóa như A00 hay B00 thì học Hóa. Mình vẫn tâm đắc câu nói của chị Nguyễn Phương Thảo- HCV Olympic Sinh Học Quốc tế 2018: "Bạn hoàn toàn có quyền làm người khác thất vọng, đó là khi từ chối đi trên con đường mà người khác vạch sẵn cho mình. Nếu việc chọn lựa điều mà bản thân bạn tin là đúng khiến người khác thất vọng thì cũng đừng do dự, bạn không thể làm hài lòng tất cả mọi người và cuối cùng chỉ có bạn sống cuộc đời của mình mà thôi!"
Và tất cả là ý kiến cá nhân của mình, nếu mình là bạn thì nhất định mình sẽ chọn môn mà có lợi cho mình.

SoJieunSoKool

Thiên tài Hóa học
Thành viên
1 Tháng ba 2017
367
833
224

Quan trọng là do mình thôi.e, vì tương lai của mình là cho chính bản thân mình quyết định mak:)
Học làm sao để đạt được hiệu qủa tốt nhất thôi e:)
Học đội tuyển thì p suy nghĩ kĩ càng e ạ, vì áp lực ko nhỏ đâu:) P biết có trách nhiệm với chính chọn lựa bản thân mình:)
Chúc e có chọn lựa đúng đắn nhất nek:p

Nguyễn Ngọc Diệp 565

Học sinh chăm học
Thành viên
5 Tháng mười hai 2018
441
187
86
Hà Tĩnh
Tuấn Thiện
Quan trọng là cái quyết định của mình thôi bạn ạ. Tớ cũng trải qua cảm giác ấy rồi, cũng giữa văn và hóa nhưng vì quá áp lực với môn văn nên quyết định theo hóa thôi. Bạn có niềm đam mê với môn nào thì chọn môn ấy

Hồ Nhi

Học sinh tiêu biểu
Thành viên
17 Tháng mười 2017
3,900
6,231
691
18
Nghệ An
Trường THPT Quỳnh Lưu 1
thích Văn thì hãy nói thật với cô Hóa đi bạn , mình nghĩ cô sẽ hiều cho bạn thôi
Hiện tại mình cũng đang phân vấn giữa Toán và Hóa đây nhưng quyết định chọn cả 2 môn cơ
Bạn hãy chọn đam mê của mình nhé bạn

Bùi Thị Diệu Linh

Cựu Mod Cộng Đồng
Thành viên
5 Tháng chín 2017
2,748
6,413
651
Quảng Ninh
THPT Lê Hồng Phong
Đam mê cái nào thì đi về cái đó :3 Thích Văn thì về với Văn. Nói cũng không cần thẳng thừng lắm cơ mà vẫn từ chối cô Hóa là cách tốt nhất. Bạn cũng đã nói ở trên là bạn chỉ học khá môn Hóa, và bạn thích Văn hơn thế nên cứ bám đó mà từ chối cô : D

Top Bottom