CLB lịch sử Nữ nhân vật bị ghét nhất trong lịch sử Việt Nam

Thái Minh Quân

Cựu Cố vấn Lịch sử | Cựu Chủ nhiệm CLB Lịch sử
Thành viên
29 Tháng mười 2018
3,304
4,365
561
TP Hồ Chí Minh
THCS Nguyễn Hiền
Theo mình, Lý Chiêu Hoàng là một người phụ nữ đáng thương, cuộc đời bà đầy gian nan, tủi cực. Bà lên làm vua khi còn còn rất nhỏ tuổi rất nhỏ tuổi(năm bà 6 tuổi). Cái tuổi đó chỉ là tuổi ăn, tuổi chơi, tuổi học hành. Mọi việc đều do Trần Thủ Độ chuyên quyền. Đến năm 1225, khi nhường ngôi cho chồng là Trần Cảnh thì hơn chục năm sau, Trần Thủ Độ ép vua Thái Tông(tức Trần Cảnh)bỏ Chiêu Hoàng lập Thuận thiên(chị ruột Chiêu Thánh, vợ Trần Liễu, lúc này đang có mang) làm Hoàng Hậu. Lúc này bà mới 20 tuổi. Bà đau khổ ẩn trong cung sâu, toan dứt nợ trần tục may thay 20 năm sau, bà mới có được hạnh phúc của cuộc đời.
Xin lỗi mọi người, nhưng em có chút ý kiến như này. Những nữ nhân vật đáng bị ghét thì hãy để họ bị lãng quên đi. Có một số nhân vật, phải đặt mình vào tình huống của họ, ta mới hiểu cái khổ mà họ đã chịu nên phải làm vậy, phải như thế. Có những người thật sự đáng bị ghét thì ta đừng để ý họ làm gì. Thay vào đó nên tôn vinh những người phụ nữ đã có công với đất nước, với dân tộc, những người phụ nữ nết na, trung thủy, hay những người phụ nữ bỏ cả tuổi xuân mình vì đất nước.
Cuối cùng thì em cũng xin đóng góp chút. Nhân vật nữ em ghét nhất là Dương Vân Nga Hoàng Hậu. Dù công lao của bà cũng rất to lớn. Nhưng việc bà làm vợ Lê Hoàn sau này khiến em hơi tức giận vì sự không chung thủy của bà. Tương tự thfi Linh từ quốc mẫu Trần Thị Dung cũng vậy.
Cảm ơn em Như. Mình lập topic này với các mục tiêu và mục đích được dự định từ trước - mục tiêu quan trọng nhất của topic này là giúp các em tự do phát biểu những suy nghĩ riêng của mình về một vấn đề nào đó. Mình cứ phát biểu, đúng hay sai không quan trọng - mà quan trọng hơn là qua phát biểu đó thì người xem, cũng như người lập topic này sẽ biết em suy nghĩ tới đâu, tới mức nào mà thôi. Cảm xúc của con người vốn phức tạp, yêu và ghét rõ ràng minh bạch
Một điểm đáng khen ngợi cho em Như là em phát biểu rất khách quan, có lẽ là không nghiên về thích, hay không nghiên về ghét một nhân vật nào. Mặc dù bản thân em dù ghét nhân vật đó, nhưng khách quan em phải thừa nhận rằng nhân vật đó đóng góp một phần nhỏ vào tiến trình phát triển của đất nước - gạch nối giữa các thời kỳ để đảm bảo sự phát triển chung của quốc gia. Chúc mừng em một lần nữa nhé!

Top Bottom