Sinh 12 NST

comcai2191999

Học sinh
Thành viên
18 Tháng mười một 2021
18
12
21
[TẶNG BẠN] TRỌN BỘ Bí kíp học tốt 08 môn
Chắc suất Đại học top - Giữ chỗ ngay!!

ĐĂNG BÀI NGAY để cùng trao đổi với các thành viên siêu nhiệt tình & dễ thương trên diễn đàn.

NST được cấu tạo từ ADN và proteinhiston,

mà ADN được cấu tạo từ gen hay từ các cặp nucleotit.

Mà gen lại nằm trên NST, ở vị trí trong nhân của tế bào
Chỗ này là như thế nào ạ, ai gỡ rối giúp ạ, tức là mấy cái này khái quát nó sao vậy ấy, kiểu gen nằm trong nhân tb ( cũng có thể nằm ở tb chất) và nằm trên NST, mà gen nó là một đoạn của ADN, vậy thì ADN cũng nằm trên NST mà nhỉ, có thể vẽ minh họa thì càng tốt :Rabbit69 :Tuzki12

Nguyễn Hà Khánh Du

Cựu TMod Sinh học
Thành viên
21 Tháng tám 2021
180
330
41
21
Quảng Trị
Đại học Y Hà Nội
NST được cấu tạo từ ADN và proteinhiston,

mà ADN được cấu tạo từ gen hay từ các cặp nucleotit.

Mà gen lại nằm trên NST, ở vị trí trong nhân của tế bào
Chỗ này là như thế nào ạ, ai gỡ rối giúp ạ, tức là mấy cái này khái quát nó sao vậy ấy, kiểu gen nằm trong nhân tb ( cũng có thể nằm ở tb chất) và nằm trên NST, mà gen nó là một đoạn của ADN, vậy thì ADN cũng nằm trên NST mà nhỉ, có thể vẽ minh họa thì càng tốt :Rabbit69 :Tuzki12
Chị chào em nha.
Với cái tình trạng này thì chị rất hiểu nên đọc bài của em 1 cái là chị phải chữa luôn :D
Đầu tiên thì em phải hiểu là ADN và NST đều là vật chất di truyền, tuy nhiên ADN là ở cấp độ phân tử còn NST là ở 1 cấp độ khái quát hơn là cấp độ tế bào.
Các nu loại A,T,G,X --> ADN
ADN + protein loại histon --> NST.

Về khái niệm gen thì nó là 1 cái đoạn nhỏ của ADN mang thông tin di truyền mà thôi, và trên mỗi ADN thì sẽ có nhiều đoạn --> mang nhiều gen
Còn đối với khái niệm gen trong và ngoài nhân thì nó chỉ đơn thuần là chỉ vị trí. Gen trong nhân tức là gen trên các ADN nằm ở trong nhân tế bào, còn gen ngoài nhân tức là các gen trên các ADN nằm ở ti thể hoặc lục lạp.
Em có thể tham khảo cấu tạo của 1 NST điển hình bằng hình dưới

Còn vấn đề gì thắc mắc em có thể trao đổi thêm với chị nhé
Chúc em học tốt !!!

• Like
Reactions: comcai2191999
Top Bottom