Sinh 12 NST và đột biến cấu trúc NST

Học với học

Học sinh chăm học
Thành viên
29 Tháng mười một 2019
395
122
61
20
TP Hồ Chí Minh
Nguyễn Công Trứ
  • Like
Reactions: Vũ Linh Chii

Vũ Linh Chii

Cựu TMod Sinh học
Thành viên
18 Tháng năm 2014
2,843
3,701
584
20
Tuyên Quang
THPT Thái Hòa
Mọi người ơi giải giúp mình 2 câu này và giải thích đúng sai mỗi câu với mình đang cần gấp cảm ơn mọi người nhiều
View attachment 186798
Helu, chị là Chi- Mod Sinh. Chị hỗ trợ em nhé ^^

Câu 4:
1. Đúng. Đột biến chuyển đoạn giúp chuyển gen từ vị trí này đến vị trí khác mong muốn, tạo giống mới mang nhiều tính trạng quý
2. Đúng. Đột biến mất đoạn thường gây chết do làm mất gen trên NST, làm rối loạn hoạt động sống của cơ thể và gây chết. Nhưng đột biến mất đoạn có thể dùng để loại bỏ các gen có hại, các gen không mong muốn [tex]\Rightarrow[/tex] ứng dụng vào chọn giống
3. Sai. Đột biến có gây bất thụ hay không còn tùy thuộc vào tổ hợp gen sau khi đột biến, vì thế, đột biến ngoài tâm động có thể hoặc không gây bất thụ.
4. Đúng. Đột biến nói chung và đột biến lặp đoạn nói riêng, đều giúp cho sự tiến hóa của các gen.
5. Đúng. (Giải thích giống (1) )
6. Đúng. Đột biến đảo đoạn có thể thay đổi tổ hợp gen, có thể dẫn đến ung thư
7. Sai. Đột biến lặp đoạn có thể lặp đoạn có hại, gây ức chế cho quá trình biểu hiện của một tính trạng nào đó.
8. Đúng. Đột biến mất đoạn có thể xác định vị trí của gen.
=> Có 6 phát biểu đúng. Chọn C

Nguyễn Hà Khánh Du

Cựu TMod Sinh học
Thành viên
21 Tháng tám 2021
180
330
41
21
Quảng Trị
Đại học Y Hà Nội
Mọi người ơi giải giúp mình 2 câu này và giải thích đúng sai mỗi câu với mình đang cần gấp cảm ơn mọi người nhiều
View attachment 186798
câu 5:
(1). Sai. ở vi khuẩn E.coli vẫn có 1 NST duy nhất
(2). Sai. Không thể dựa vào số lượng NST trong bộ NST lưỡng bội để đánh giá sự tiến hóa của loài này so với loài khác. Lấy ví dụ như ở người có 2n = 46 ít hơn của gà nhưng trong tháp tiến hóa thì loài người vẫn ở vị trí cao hơn
(3). Đúng
(4) . Sai. NST co xoắn cực đại ở kì giữa có đường kính 1400nm
(5). Đúng
(6). Sai. Mỗi đơn vị cấu trúc của NST bao gồm 8 ptu protein histon bao bọc bởi 1 đoạn ADN
(7). Sai. Quá Trình phiên mã và dịch mã thì ADN cần phải tháo xoắn chứ ko phải cuộn xoắn
(8). Đúng
--> có 3 phát biểu đúng
Chúc em học tốt !!!

• Like
Reactions: Vũ Linh Chii
Top Bottom