Văn 11 Nói quá

Huỳnh Thị Bích Tuyền

Cựu Mod Sử
Thành viên
10 Tháng tám 2021
1,501
1
1,435
231
19
Cà Mau
Trường THPT Thới Bình
song bích . com * Nói quá là biện pháp tu từ phóng đại mức độ, quy mô, tính chất của sự vật hiện tượng được miêu tả để nhấn mạnh; gây ấn tượng, tăng sức biểu cảm
* Ví dụ
Gươm mài đá, đá núi cũng mòn
Voi uống nước, nước sông phải cạn (Trích Đại Cáo Bình Ngô - Nguyễn Trãi)
=> Lối miêu tả cường điệu, phóng đại được tác giả sử dụng để ca ngợi sức mạnh hùng hậu, của nghĩa quân Lam Sơn.
* Ngoài ra bạn có thể xem thêm:
TỔNG HỢP kiến thức cơ bản đến nâng cao tất cả các môn

• Love
Reactions: song bích . com

Mộ Dung Thu Vũ

Cựu Mod Sử
Thành viên
25 Tháng hai 2022
1,024
6
758
166
Lào Cai
Lào Cai
song bích . comBổ sung:
Ví dụ: 'Trái tim ngày vỡ nát làm đôi'
'Từng câu nói của anh như một nhát dao đam xuyên tim cô ấy'

Trên đây là phần trả lời của mình, bạn có thể tham khảo qua. Bên cạnh đó, bạn nên tham khảo thêm các câu trả lời khác (nếu có) và xem lại nội dung bài học trong SGK để có một bài hoàn chỉnh nhé! Nếu có bất kì thắc mắc nào, bạn có thể cmt ngay phía dưới, mình sẽ hỗ trợ nhiệt tình.
Và bạn có thể tham khảo thêm kiến thức cơ bản các môn khác tại : https://diendan.hocmai.vn/threads/tong-hop-kien-thuc-co-ban-den-nang-cao-tat-ca-cac-mon.827998/

Chúc bạn ngày mới tốt lành và đừng quên vote cho câu trả lời bạn cảm thấy hay và hữu ích nhất đối với bạn nhé^^

Nguyễn Thị Thu Hiền 13042006

Cựu TMod Sử
Thành viên
11 Tháng hai 2022
470
1
382
66
18
Hà Tĩnh
song bích . comMột số vú dụ về nói quá
+Đen như cột nhà cháy
+Đói hả họng
+Cày đồng đang buổi ban trưa
Mồ hôi thánh thót như mưa ruộng cày
+Đêm tháng năm chưa nằm đã sang
Ngày tháng mười chưa cười đã tối
+Hôm nay đi học về ,tôi gặp 1 con trâu to bằng ngôi nhà..
Trên đây là phần trả lời của mình, bạn có thể tham khảo qua. Bên cạnh đó, bạn nên tham khảo thêm các câu trả lời khác (nếu có) và xem lại nội dung bài học trong SGK để có một bài hoàn chỉnh nhé! Nếu có bất kì thắc mắc nào, bạn có thể cmt ngay phía dưới, mình sẽ hỗ trợ nhiệt tình.
Và bạn có thể tham khảo thêm kiến thức cơ bản các môn khác tại : https://diendan.hocmai.vn/threads/tong-hop-kien-thuc-co-ban-den-nang-cao-tat-ca-cac-mon.827998/

Chúc bạn ngày mới tốt lành và đừng quên vote cho câu trả lời bạn cảm thấy hay và hữu ích nhất đối với bạn nhé^^

Top Bottom