Văn 8 Nội dung và thái độ của nhận định về lỗi lầm

mạnh đức

Học sinh mới
Thành viên
11 Tháng tám 2019
2
1
6
18
Hà Nội
thcs gia thụy
[TẶNG BẠN] TRỌN BỘ Bí kíp học tốt 08 môn
Chắc suất Đại học top - Giữ chỗ ngay!!

ĐĂNG BÀI NGAY để cùng trao đổi với các thành viên siêu nhiệt tình & dễ thương trên diễn đàn.

các bạn ơi cho mình hỏi nội dung câu " Và cái lầm đó không những làm tôi thẹn mà còn tủi cực nữa, khác gì cái ảo ảnh của dòng nước trong suốt chảy dưới bóng râm đã hiện ra trước con mắt gần rạn nứt của người bộ hành ngã gục giữa sa mạc" Và thái độ là gì ạ cảm ơn các bạn nhiều

• Like
Reactions: dotnatbet

dotnatbet

Học sinh chăm học
Thành viên
20 Tháng sáu 2018
352
301
66
Đà Nẵng
huynh ba chanh
các bạn ơi cho mình hỏi nội dung câu " Và cái lầm đó không những làm tôi thẹn mà còn tủi cực nữa, khác gì cái ảo ảnh của dòng nước trong suốt chảy dưới bóng râm đã hiện ra trước con mắt gần rạn nứt của người bộ hành ngã gục giữa sa mạc" Và thái độ là gì ạ cảm ơn các bạn nhiều
Mình thấy câu này quen quen mà không nhớ :oops: . Phiền bạn chép dùm câu ở phía trước vì câu bạn chép VÀ CÁI LẦM ĐÓ . Cái lầm đó là cái lầm nào ? Tác giả dùng phép thế ' đó ' - được nhắc đến ở câu trước nếu ko biết câu trước thì làm sao bik đc nội dung câu sau ? Bạn cho mik biết đc trích từ văn bản nào thì mới hiểu được nội dung chứ ? :D
Thái độ của tác giả : tủi cực , thẹn , thất vọng , nản , .......

Mình thấy câu này quen quen mà không nhớ :oops: . Phiền bạn chép dùm câu ở phía trước vì câu bạn chép VÀ CÁI LẦM ĐÓ . Cái lầm đó là cái lầm nào ? Tác giả dùng phép thế ' đó ' - được nhắc đến ở câu trước , nếu ko bik câu trước thì làm sao bik được nội dung ?Bạn cho mik biết đc trích từ văn bản nào thì mình mới biết được chứ ? :D

Last edited by a moderator:

Quân (Chắc Chắn Thế)

Trùm vi phạm
Thành viên
18 Tháng chín 2017
1,266
2,329
261
19
Hà Nội
Trường Mần Non
Mình thấy câu này quen quen mà không nhớ :oops: . Phiền bạn chép dùm câu ở phía trước vì câu bạn chép VÀ CÁI LẦM ĐÓ . Cái lầm đó là cái lầm nào ? Tác giả dùng phép thế ' đó ' - được nhắc đến ở câu trước . Ko thì bạn cho mik biết đc trích từ văn bản nào ? :D
"Trong lòng mẹ" của nhà văn Nguyên Hồng
SGK Ngữ Văn 8 Tập 1 Trang 20

• Like
Reactions: dotnatbet

mạnh đức

Học sinh mới
Thành viên
11 Tháng tám 2019
2
1
6
18
Hà Nội
thcs gia thụy
Mình thấy câu này quen quen mà không nhớ :oops: . Phiền bạn chép dùm câu ở phía trước vì câu bạn chép VÀ CÁI LẦM ĐÓ . Cái lầm đó là cái lầm nào ? Tác giả dùng phép thế ' đó ' - được nhắc đến ở câu trước nếu ko biết câu trước thì làm sao bik đc nội dung câu sau ? Bạn cho mik biết đc trích từ văn bản nào thì mới hiểu được nội dung chứ ? :D
Bạn ơi câu văn này là trích trong bài ' Trong Lòng Mẹ ' Của nguyễn hồng bạn ạ

Harry Nanmes

Cựu Mod Văn | Tài năng sáng tạo 2018
Thành viên
6 Tháng chín 2017
1,593
3,819
544
Hải Dương
THPT Tứ Kỳ.
Câu này sử dụng phép nói quá: “khác gì cái ảo ảnh của một dòng nước trong suốt chảy dưới bóng râm đã hiện ra dưới con mắt gần rạn nứt của người bộ hành ngã gục giữa sa mạc” và so sánh: “và cái lầm đó”…”khác gì cái ảo ảnh". Do vậy ta có thể thấy được thái độ của tác giả trong câu văn là bộc lộ sự mong ngóng đến tuyệt vọng của đứa con về tình mẹ. (Thái độ này có thể coi là tác dụng bạn nhé!)

Top Bottom