[NLVH]Hồ Xuân Hương qua hai bài thơ "tự tình" và "bánh trôi nước"

B

babekandy

[TẶNG BẠN] TRỌN BỘ Bí kíp học tốt 08 môn
Chắc suất Đại học top - Giữ chỗ ngay!!

ĐĂNG BÀI NGAY để cùng trao đổi với các thành viên siêu nhiệt tình & dễ thương trên diễn đàn.

Đề: Sách Ngữ Văn 11 tập 1 có viết: “ Trong lịch sử văn học Việt Nam, Hồ Xuân Hương là hiện tượng rất độc đáo: Nhà thơ phụ nữ viết về phụ nữ, trào phúng mà trữ tình, đậm đà chất văn học dân gian từ đề tài, cảm hứng đến ngôn ngữ, hình tượng. Nổi bật trong sáng tác thơ Nôm, Hồ Xuân Hương là tiếng nói thương cảm đối với người phụ nữ, là sự khẳng định, đề cao vẻ đẹp và khát vọng của họ”.
Em hãy làm sáng tỏ nhận định trên qua bài thơ Tự Tình (2) và Bánh Trôi Nước

Giúp mình zới nha các bạn. Làm bài mai nộp rồi.
Mấy bữa nay cứ phãi gọi là bờ i bi sắc bí ( Bí ) á
:(:)(( cố gắng giúp mình nha

Bạn chú ý cách đặt tiêu đề!

Last edited by a moderator:
T

thuha193

Thơ của Hồ Xuân Hương bao gồm cả thơ trữ tình và thơ trào phúng. Dù trữ tình hay trào phúng thì những bài thơ Nôm của nữ sĩ đều thể hiện sâu đậm cá tính sáng tạo: mạnh mẽ, táo bạo, rất dân gian nhưng cũng thật mới lạ, độc đáo.

Để thấy rõ đc Hồ Xuân Hương vừa là người trào phúng đả kích, vừa là nhà thơ trữ tình phụ nữ bạn cần hiểu đc phong cách viết cũng như chủ đề lớn, xuyên suốt trong thơ Hồ Xuân Hương. Đó chính là chủ đề vê người phụ nữ. Viết về người phụ nữ, thơ HXH vừa là "tiếng nói cảm thương", vừa là "tiếng nói khẳng định, đề cao", "tiếng nói tự ý thức" đầy bản lĩnh.

- "Tiếng nói cảm thương" của HXH tường hướng về những nỗi đau khổ riêng của người phụ nữ, của giới phụ nữ.

- "Tiếng nói khẳng định, đề cao" người phụ nữ trong thơ HXH là đề cao vẻ đẹp hình thức và tâm hồn, là khẳng định những khát vọng chan chính của người phụ nữ.

- "Tiếng nói tự ý thức" trong thơ HXH là ý thức về cá nhân và ý thức về giới phụ nữ-ý thức về nhân phẩm, về quyền sống và nhất là ý thức về tài năng.

* Bạn có thể lấy dẫn chứng bằng một số bài thơ đã học của HXH

- "Bánh trôi nước" qua bút pháp nghệ thuật vịnh đã nói lên cả thân phận và vẻ đẹp của người phụ nữ.

- Chùm thơ "Tự tình" là tiếng nói của thân phận, là những khát khao, đau buồn của kiếp người qua 1 con người.

Chúc bạn làm bài tốt

B

bupbexulanxang

UHm bài viết số 2!
mình cũng đang cần các bạn giúp mình nhé! gấp lắm!
Hẳn cả một bài càng tôt:)

Đề: phân tích hình ảnh ng` fụ nữ VN qua bài Tự tình; bánh trôi nươc' và thương vợ.!!

B

babekandy

@ thuha193: Thx bạn. Nhưng mình muốn bản full. bản hoàn chỉnh of bài này. bạn giúp mình đc. ko . chứ mình k cần dàn ý đâu nè.
Thx bạn rất nhìu

T

thuha193

UHm bài viết số 2!
mình cũng đang cần các bạn giúp mình nhé! gấp lắm!
Hẳn cả một bài càng tôt

Đề: phân tích hình ảnh ng` fụ nữ VN qua bài Tự tình; bánh trôi nươc' và thương vợ.!!

Huyền ơi, bài này đã đc giải đáp ở nhiều topic rồi mà, lần sau nhớ tìm kĩ nhá;)
Bn vào những topic dưới đây tham khảo nè, tuy ko có hẳn 1 bài hoàn chỉnh nhưng có rất nhiều ý kiến, gợi ý hay:)
http://forum.hocmai.vn/showthread.php?t=12276
http://diendan.hocmai.vn/showthread.php?t=28050

Chúc bn làm bài tốt:)

B

bupbexulanxang

Huyền ơi, bài này đã đc giải đáp ở nhiều topic rồi mà, lần sau nhớ tìm kĩ nhá;)
Bn vào những topic dưới đây tham khảo nè, tuy ko có hẳn 1 bài hoàn chỉnh nhưng có rất nhiều ý kiến, gợi ý hay:)
http://forum.hocmai.vn/showthread.php?t=12276
http://diendan.hocmai.vn/showthread.php?t=28050

@Hi tìm cho hoangtu_faithful đấy! tớ viết bài số 2 rồi
Ủa mà ấy sao bik tên tớ vậy! nhớ là chưa làm qen mà:s

T

thuha193

@ thuha193: Thx bạn. Nhưng mình muốn bản full. bản hoàn chỉnh of bài này. bạn giúp mình đc. ko . chứ mình k cần dàn ý đâu nè.
Thx bạn rất nhìu

Sr, mình chỉ có thể đưa ra dàn ý. Mình ko có thời gian ngồi viết một bài hoàn chỉnh và mình nghĩ bn nên dựa vào gợi ý để viết một bài văn của riêng mình hơn là dùng bài của người khác. Bài của bn viết có thể chưa đạt nhưng dù sao đó cũng là cảm xúc thật của bn, có ý nghĩa hơn là một bài văn hay nhưng lại ko hề mang cảm xúc của tác giả;)

Last edited by a moderator:
V

vinhthanhtu

ko ai viết bài Hoàn chỉnh ta . bài này viết dài chằc hay lắm, nên thế ai giúp viết bài này dài nhé

Top Bottom