Nhật ký Hãy cứ bay cao lên nhé

Thanh Trúc Đỗ

Học sinh tiến bộ
Thành viên
6 Tháng sáu 2017
847
973
179
20
TP Hồ Chí Minh
Trường Trung học Thực hành Sài Gòn
[TẶNG BẠN] TRỌN BỘ Bí kíp học tốt 08 môn
Chắc suất Đại học top - Giữ chỗ ngay!!

ĐĂNG BÀI NGAY để cùng trao đổi với các thành viên siêu nhiệt tình & dễ thương trên diễn đàn.

Ngày 5 tháng 8 năm 2017
+ Lời mở đầu
Thực sự mà nói thì mình rất là đắn đo khi lập nhật kí trên diễn đàn này. Bởi vì nhật kí mà, là nơi chia sẻ những điều thầm kín chứ nhỉ? Nhật kí là riêng tư của mình nên mình không cảm thấy có sự riêng tư khi mà có người đọc nhật kí của mình. Nhưng mà mình nghĩ lại thì chắc là mình nên chia sẻ có chọn lọc. Mình còn có một cuốn nhật kí khác nữa mà ( ý em là nhật kí viết bằng giấy cho nên mấy tmod, mod cộng đồng đừng có cho em vi phạm nha). Thôi giờ mình bắt đầu viết đây.
+Tâm sự
Cuối cùng hôm nay cũng có thông báo đi học rồi. Vui quá! Chờ mòn mỏi từ đầu tháng tới giờ. Mình sắp được gặp lại thầy cô, bạn bè nhưng có lẽ là ở trong một khung cảnh khác. Năm nay trường mình đập đi xây lại cho nên mình học ở chỗ khác. Mà lại học ở trường đại học mới ghê chứ. Mình nghe mẹ nói là phòng học ở chỗ mới nó bằng một nửa ở trường tiểu học trước kia mình học. Thế thì làm sao mà chứa đủ nổi 50 thành viên của lớp 7A3 nhỉ? Lớp mình là học sinh nhất khối luôn ấy chứ. Nhưng mà dù sao cũng sắp đi học rồi. Mình hi vọng là sẽ học tốt hơn năm học trước.r55JFBQ00154070129B

Last edited:

Thanh Trúc Đỗ

Học sinh tiến bộ
Thành viên
6 Tháng sáu 2017
847
973
179
20
TP Hồ Chí Minh
Ngày 6 tháng 8 năm 2017
+ Tâm sự
Hôm qua mưa nhiều quá. Mưa suốt từ sáng tới chiều, tới lúc đi học thêm Anh văn về mới hết mưa. Lúc đi học bác Quân chở đi mà bác bảo quàng áo mưa vào người, không trùm lên đầu làm mình ướt mặt luôn.Tới lúc đi học thêm Anh văn về mới hết mưa. Mà hôm qua thi cuối khóa môn Anh văn mình làm bài được, hi vọng là tuần sau thi Nói thì mình làm tốt. Hôm qua mẹ mình bị bệnh nên không có đi bơi. Khỏe! Trong bữa ăn, mẹ mình nói với mình là làm gì cũng phải có tâm huyết hết. Bởi vậy, khi bác Tuyển xây nhà xong rồi thì mình không muốn bác Hai về đâu. Tại vì mình không thích có người giúp việc trong nhà. Ờ, người giúp việc trong nhà làm việc chẳng bao giờ bằng bác Hai làm việc nhà cả. Mà tối nay mình có event ở trên này. Mình phải cố gắng vào vòng 2 mới được. Cố lên!
+ Chuyện ức chế
Sáng nay tức quá! Hôm nay dậy trễ cho nên thành ra đi học bóng rổ muộn. Lúc vào thì mọi người đã chơi rồi. Chờ tới lúc chơi trận thứ hai thì chơi chung đội với mấy người mới, đội mình chơi rồi phạm lỗi hoài cho nên mình cũng khó chịu. Cả bữa thứ sáu nữa chứ. Đi cúng 21 ngày ông nội mất thì lúc về bị mất giày, phải đi dép của bà nội về nhà. Không biết ai nhầm lẫn mà đi giày của mình nữa chứ. Ám ức ghê!r36
Xin lỗi mọi người hôm nay không có nhạc nghe.​

• Like
Reactions: yuper

Thanh Trúc Đỗ

Học sinh tiến bộ
Thành viên
6 Tháng sáu 2017
847
973
179
20
TP Hồ Chí Minh
Ngày 10 tháng 8 năm 2017
+ Tâm sự:
Hôm nay không viết không được. Phải viết vì mấy ngày qua đã không viết rồi. Cộng thêm hôm nay có rất nhiều cảm xúc ứ đọng trong lòng giờ phải thải ra hết. Vì hôm nay có danh sách lớp mà mình xem danh sách của cả

khối 8 mà cảm xúc lẫn lộn hết trơn. Lớp mình hồi trước có 50 người ( đó là chưa tính người chuyển đi hồi cuối học kì I đấy nhé) giờ chỉ còn có 46 người ở lớp 8A3 mới thôi (Tính thêm 1 người chuyển vào nữa đấy). Thậm chí còn có mấy người lúc trước còn học chung lớp với mình giờ bị chuyển xuống lớp thường học. Mà mình cũng thắc ghê lắm luôn. Sao hồi trước cô Ngọc nói là từ lớp thường không chuyển lên lớp Tiếng Anh đề án 2020 được mà giờ lại có một thằng từ 7A12 lên 8A4 luôn. Càng nghĩ càng thấy lạ. Không biết nó làm cái quái quỷ gì mà nó lên được hay ha. Nếu như mà được như vậy thì sao không cho Thành Nhân với Quốc Thắng lên lớp Tiếng Anh đề án luôn đi để mà mình còn có bạn thân chơi với nhau. Thật là một thắc mắc khó hiểu.:r10:r10:r10

Thanh Trúc Đỗ

Học sinh tiến bộ
Thành viên
6 Tháng sáu 2017
847
973
179
20
TP Hồ Chí Minh
+ Tâm sự
Hồi nãy trời mưa tầm tã mà tâm trạng mình lại thấy vui vui. Nhớ lại danh sách lớp không có nhỏ, mình thấy năm nay kết quả học tập sẽ đi lên hơn hẳn năm trước. Vì năm nay có phải nghe chửi bới, những từ làm miệng người nói thúi quắc, nói người ta là con vật này, con vật kia nhiều nữa đâu. Nghe chửi mà mình phát khóc luôn. Cả thằng ngồi kế mình cũng thế. Nó nói là nghe nó chửi mà nó muốn khóc. Rồi nhỏ đó còn mắc bệnh Chu Du (ghen tị) nữa chứ. Có lần mình kiểm tra 45' môn vật lí được 9, 75, nó chửi thề và con bạn nó cũng bắt chước theo vì nó điểm thấp hơn mình, mình ấm ức lắm. Nhưng năm nay sẽ khác, hi vọng thế. Năm nay sẽ bớt những con 5; 6 hơn và sẽ nhiều điểm 7; 8; 9; 10 hơn. Một năm học mới đang chào đón đấy, cố gắng học giỏi hơn những năm trước và hãy giành lấy danh hiệu HSG vào học kì I và cả năm bằng chính sức của mình nhé. Cố lên nào, Thanh Trúc.

Last edited:

Thanh Trúc Đỗ

Học sinh tiến bộ
Thành viên
6 Tháng sáu 2017
847
973
179
20
TP Hồ Chí Minh
Ngày 11 tháng 8 năm 2017
+ Tâm sự
Ngày mai là mình thi nói cuối khóa rồi. Hi vọng thi cho tốt để mà còn được điểm cao cao chứ nguyên cả khóa này nghỉ nhiều quá. Bữa thứ tư mình đi bơi về, vừa tắm gội xong thì vào máy, trả lời lẹ cho mini game đuổi hình bắt chữ ở trên này. Mà mình cũng không ngờ là mình được là nằm trong top 5 người trả lời nhanh nhất ngày 2 nữa. Tại vì lúc mà mình trả lời là ban tổ chức đưa đề lên đã được một tiếng rồi và mình nghĩ là có nhiều người bon chen trả lời rồi. Lúc mở máy lên có 5 người trả lời mà trong đó lại có 1 người đã vào chung kết trước đó nên mình trả lời cho lẹ. Hôm qua mini game culquiz có kết quả của vòng 1 và vòng 2 cho nên mình lên coi thì thấy điểm mình cũng chỉ tàm tạm thôi. Ức chế nhất là cái câu 5 của vòng 2 ấy. Tự nhiên đọc câu 6 mà lại ghi câu 5 nên thành ra câu đó bị 0 điểm. Tức quá trời luôn ấy.

+ Kí ức
Hôm thứ hai đang ngồi học thêm ở nhà cô rồi tự dưng tắt đèn cái phụp. Lúc đó cũng là sắp tới giờ về làm mình nhớ tới chuyện hồi lớp 7 quá. Bữa đó có thực hành về môn vật lý, thầy cho lên phòng thí nghiệm để thực hành. Khi thầy giảng bài đã đời rồi, chuẩn bị cắm dây điện là bị cúp điện luôn. Thế là rồi xong, khỏi thực hành luôn. Thầy đọc kết quả thí nghiệm của nhóm làm đúng nhất cho lớp mình rồi kiểm tra lại mấy người làm bài kiểm tra 15' bị điểm thấp. Thành ra lớp mình là lớp về sớm nhất trường. Sau đó, ba mình cho ăn uống xong rồi đi học thêm Văn. Hôm đó chờ tới 6 giờ tối mà còn vẫn chưa mở điện nữa nên cô cho cả lớp về. Mà bữa đó thì một người bên 7A12 mổ xẻ bí mật của mình ra.r66Cho nên mình có thêm một người chọc mình. Hi vọng năm học này thằng đó quên mình đi để mình yên. Đừng ai tiết lộ bí mật của mình ra nữa. Cầu mong.

Thanh Trúc Đỗ

Học sinh tiến bộ
Thành viên
6 Tháng sáu 2017
847
973
179
20
TP Hồ Chí Minh
Ngày 13 tháng 8 năm 2017
+Tâm sự
Hôm qua mình được đi tham quan chỗ học mới đấy. Mà mình nói thiệt, nguyên cái khu chỗ mình học nhìn từ xa chả khác gì cái hộp. Mà nếu vậy thì ngôi trường mình nhỏ bé nằm lọt thỏm giữa cái trường đại học rộng lớn. Mình nhìn trường bây giờ mình nghĩ ai mà học lớp 9 chắc là mệt đây. Tại vì trường có tới 5 lầu lận. Lên cũng mệt lắm. Cộng thêm nữa bây giờ mà muốn gặp cậu bạn thân của mình phải lên lầu rồi. Hôm qua mình thi nói mà mình có cảm giác là trước khi nói chữ nghĩa chạy đi đâu hết trơn. Bởi vậy nói có được đâu. Thi như cái gì ấy. Cả hè này mình nghỉ nhiều ngày quá. Cho nên hôm thứ sáu cô phát bài toán ra mình làm bài có 5 điểm à. Cô nói là ngày mai kiểm tra lại nguyên cả lớp để cô báo điểm về cho ba mẹ. Ức nhất trong bài là mình thuộc hằng đẳng thức mà đem đi áp dụng sai. Thế mới tức chứ.

Hôm nay có lẽ là ngày nghỉ hè cuối cùng của mình vì mai mình trở lại trường, gặp lại thầy cô, bạn bè. Cô chủ nhiệm lớp mình năm nay dạy môn sinh, cũng là môn mình thích sau môn hóa. May quá, không phải thầy Công dạy lý là hay lắm rồi. Ba nói là nếu thầy Công chủ nhiệm lớp mình thì đó là ác mộng. Ừ, thầy mà bước vào lớp nào là lớp đó không dám hó hé nữa chữ nữa mà. Hè năm nay có lẽ là đặc biệt nhất đối với mình vì vui có, buồn cũng có. Vui là mình được lần đầu tiên đi trại hè. Buồn là nhà mình có tang mà cũng là lần đầu tiên mình tham dự. Mà cũng nhờ dịp này mà mình được gặp anh họ mình bên Pháp đó. Chọc ảnh vui ghê. Mà thôi, giờ mình cũng sắp chia tay mùa hè của mình rồi. Một năm học dài ở phía trước đang chờ đón mình với những thành tích tốt hơn năm ngoái. Tạm biệt mùa hè, tôi đi học đây.

Thanh Trúc Đỗ

Học sinh tiến bộ
Thành viên
6 Tháng sáu 2017
847
973
179
20
TP Hồ Chí Minh
Ngày 15 tháng 8 năm 2017
+ Tâm sự
Thế là một năm học mới cùng sự háo hức của mình đã bắt đầu với nhiều kiến thức ở phía trước. Mục tiêu đầu tiên của năm nay là phải được trên 9.0 vào giữa học kì I. Điều này có nghĩa là mình được từ hạng 12 trở lên. Năm nay thì có lẽ chinh phục dễ dàng mục tiêu này tại vì không còn ai làm cho mình hoang mang được nữa. Năm ngoái thì ngồi gần mấy người làm cho mình hoang mang rồi lại còn ngồi trong lớp nói chuyện nữa cho nên tụt xuống hạng 43. Cộng thêm cái tật viết chậm nữa chứ. Năm lớp 6 hạng 34, năm lớp 7 hạng 43. Bởi vậy năm nay phải cố gắng bứt phá để coi coi cái cảm giác nó ra làm sao mới được. Cố lên!

Thanh Trúc Đỗ

Học sinh tiến bộ
Thành viên
6 Tháng sáu 2017
847
973
179
20
TP Hồ Chí Minh
Ngày 16 tháng 8 năm 2017
+ Tâm sự
Hôm nay mình đi nghe giới thiệu về môn Nghề lớp 8. Mình thấy mình phù hợp với môn Điện mà ba mẹ bắt đi học Nấu ăn. Đấu tranh tư tưởng từ bữa thứ 2 đến giờ rồi mà vẫn bất phân thắng bại. Chán ghê. Hồi sáng nghĩ lại rồi bỗng dưng thấy nhức kinh. Ba mẹ mình nói là học nấu ăn đi con, con gái mà. Mình nói lại là bây giờ bình đẳng nam nữ rồi chứ có phải là thời phong kiến đâu mà trọng nam khinh nữ. Cứ thế nói qua nói lại. Giờ vẫn chưa biết học cái gì đây. Học Nhiếp ảnh thì nhà mình không có tiền mua máy thì mình còn đồng ý là không học. Giờ bắt mình đi học nấu ăn vì tạo hóa về giới tính thì còn lâu mình mới chịu học. Mình biết ngay là ba mẹ bắt mình học nấu ăn trước đó rồi. Ở nhà bác Hai là được rồi, cần gì phải đi học nấu ăn làm chi. Rồi nghe giới thiệu xong thì mình đi lên lớp sinh hoạt. Lúc đó là giờ ra chơi cho nên mình đi chơi trước rồi học sau. Cuối cùng trong giờ ra chơi sáng nay thì mình đã tìm ra Thành Nhân và Quốc Thắng. Mình nói thiệt, nhìn Quốc Thắng để kểu như cũ thì nhìn đỡ hơn so với kiểu học lớp 7 ấy. Kiểu gì mà nhìn kinh dị ghê, muốn ói tại chỗ luôn. Rồi hôm nay sinh hoạt lớp thì cô đổi chỗ lại, Minh Bảo không ngồi kế mình nữa, Minh Trí chuyển lên ngồi kế mình. Thế cũng được, miễn sao mình không ngồi chung với mấy người làm mình hoang mang là được. Mỗi cái là Minh Trí hơi quậy đấy, không biết có chịu nổi không nữa đây.

Kể từ nay thì chắc là mình hạn chế online trên đây mới được để mà còn toàn tâm toàn ý cho việc học. Ba mẹ mình nói là bớt lên đây để còn học. Vô năm rồi, phải lo đón nhận kiến thức mới và đối đầu với lượng bài vở nhiều của năm lớp 8. Khi nào mà học xong rồi thì mình sẽ lên nhé. Và cuốn nhật kí này cũng sẽ không được viết thường xuyên nữa. Mình sẽ cố gắng lên đây nhiều nhất có thể để giúp bạn làm bài. Hi vọng thế.

Thanh Trúc Đỗ

Học sinh tiến bộ
Thành viên
6 Tháng sáu 2017
847
973
179
20
TP Hồ Chí Minh
Ngày 18 tháng 8 năm 2017
+ Tâm sự
Coi như là chiều mai không phải đi học buổi chiều nữa. Tại vì mình hết khóa Anh Văn ở trung tâm rồi. Nhưng mà có lẽ là giờ này khoảng 2,3 tuần sau lại phải đi học thêm văn. Hơi mệt nhưng mà ráng chịu thôi chứ sao bây giờ. Học chính trên lớp môn Văn có phải là cô Ngọc dạy đâu, cô Hiếu dạy mà .r64 Môn này mà học cô Tuyết nữa chắc mình tiêur86. Giờ học Nghề phải đi đến quyết định cuối cùng thôi, nhất định là phải học Điện chứ không có học Nấu ăn. Học nấu ăn học kì I toàn nghe lý thuyết chứ có làm gì đâu. Tới học kì II mới thực hành. r8Mới vừa coi thời khóa biểu lớp mình xong. Nhìn dàn giáo viên mà mình cũng hơi thất vọng đôi chút mà thôi kệ đi, không có cô Tuyết là được rồi. Bữa thứ tư đi học thêm Toán cô bảo là cô sẽ thưởng 200 ngàn cho ai kiểm tra toán 45 phút được 10 điểm. Mình sẽ ráng cố gắng ở những bài đầu tiên luôn. Hãy cố gắng đạt 1 con 10 môn Toán 45 phút nào.

Thanh Trúc Đỗ

Học sinh tiến bộ
Thành viên
6 Tháng sáu 2017
847
973
179
20
TP Hồ Chí Minh
Ngày 19 tháng 8 năm 2017
+Tâm sự
Ba mình cứ bắt mình học Nấu ăn chứ không cho mình học Điện không à. Mà ba đưa cái lí do thuyết phục mình rất là kì cục đấy nhé. Ba nói là phải làm đúng với tạo hóa, con gái phải học Nấu ăn, con trai phải học Điện. Anh của mẹ mình ai cũng biết nấu ăn hết, chỉ có ba sướng quá cho nên mới nói thế ấy mà. Mình thuyết phục ba không nổi. Còn nữa, ba còn nói là vào học Điện toàn con trai không chứ không có con gái. Đây từ nhỏ đến bé chơi thân với con trai không đấy nhá, cho nên chả ngại gì hết. Cả nhà ai cũng đồng ý cho học Điện rồi. Mà ba cứng đầu, bắt mình học Nấu ăn. Ở nhà có người dạy rồi, khỏi đi học cũng được. Rõ ức.
P/s: Vừa viết vừa khóc

À hôm nay là ngày Cách mạng tháng 8 nên cho mọi người nghe bài này nhé.

Thanh Trúc Đỗ

Học sinh tiến bộ
Thành viên
6 Tháng sáu 2017
847
973
179
20
TP Hồ Chí Minh
Ngày 21 tháng 8 năm 2017
+Tâm sự
Cuối cùng ba mình cũng cho học Điện rồi, vui quá.:r50 Rồi hôm qua mình sửa lại từ nghề Dinh dưỡng sang nghề Điện. Sáng nay mình đưa cái phiếu cho lớp trưởng thì lớp trưởng lại nói "Thiệt luôn hả?" Nói thế thì mình ngượng chết. Tự dưng cái cô để phiếu đăng kí của mình đằng trước nhất, mà cả lớp chắc là thấy hết luôn rồi. Hôm nay là ngày mở hàng năm học mới của mình, nó rất là suôn sẻ. Các thầy cô đều dễ với lớp cả chỉ trừ mỗi cô Thùy Trinh dạy toán thôi. Cô này mình phải nói là bản sao của thầy Công dạy lí luôn ấy. Mặc dù cô Hiền khó nhưng mà chưa có bằng cô này đâu. Cô này khó hơn nhiều. Đối với cô này là không có chuyện xin thêm 0,1 đâu cho nên mình phải cố gắng học. Nhất là Toán hình nó phải dùng cả kiến thức lớp 7 nữa. Ôi, Toán hình sao mà nó khó quá chừng. Nhiều bài mình còn phải đem đi hỏi ba nữa. Toán số thì nó khá là dễ nhưng mà chỉ mỗi cái là nó rối thôi. Nào là 7 hằng đẳng thức đáng nhớ nè, nhân đơn thức với đa thức, rồi lại còn phân tích đa thức thành nhân tử nữa chứ. Nhất là nhân đơn thức với đa thức ấy, không tập trung một cái là tiêu nguyên bài luôn. Môn Hóa lớp 8 mình sẽ cố gắng học làm sao để mà thi HSG với lại thi thực hành thí nghiệm. Nhất định là phải trên 8,5 mới được. Cả môn Anh văn nữa chứ. Đây là hai môn mình đầu tư để mà thi HSG. Hi vọng năm nay ba mình đừng có như năm ngoái nữa. Bởi vậy năm lớp 7 có thi HSG được đâu.r45 Mai đi học là gặp thầy Công dạy lí rồi. Vào lớp là phải im phăng phắc, không được hó hé nửa lời mới được.

+ Kí ức
Đọc ở trên, mọi người thấy mình có nhắc đến kì thi HSG năm lớp 7 của mình đúng không. Để hiểu rõ hơn, mọi người đọc câu chuyện này nhé:
Năm lớp 7, mình có đăng kí thi HSG môn Anh văn. Tới bữa đi thi, ba mình không biết là đọc tin nhắn trên nhóm Viber của lớp mình kiểu gì nữa mà nói là đổi giờ thi từ 1h30 thành 3h30. Mình đã thấy nghi nghi là vẫn thi 1h30 rồi. Tới lúc ngủ trưa xong rồi dậy là đã hơn 2h rồi, mình lại gọi điện hỏi ba là cái đó có phải là giờ về không. Ba mình coi lại tin nhắn là sau đó là đúng rồi, có một phụ huynh khác hỏi vậy. Và thế là mình khóc bù lu bù loa luônYociexpress09. Một phần là vì sợ bị trừ điểm hạnh kiểm, một phần là do không được gặp bạn (mình thi chung phòng với Quốc Thắng), một phần nữa là mình cảm thấy tức giận với ba. Sau đó ba mình vội chạy về xin lỗi mình. Thương ba ghê! Coi như là bữa đó mình vừa mất một buổi học, vừa mất một buổi thi luôn. Hic!

Thanh Trúc Đỗ

Học sinh tiến bộ
Thành viên
6 Tháng sáu 2017
847
973
179
20
TP Hồ Chí Minh
Ngày 22 tháng 8 năm 2017
+Tâm sự
Hôm nay học môn Vật lí sao mà nghe xong gần như là không hiểu luôn ấy. Chuyển động cơ học thực ra mình có đọc qua từ lâu rồi, nay nghe thầy giảng có kèm ví dụ mà nghe sao mà rối quá. Môn Văn thì học cô Hiếu rất là vui. Nhưng mà mỗi cái là phải học bài, làm bài đầy đủ. Mới đầu năm vô học còn làm vậy được chứ bắt đầu vào giữa năm thì chắc là chịu thua. Hoặc là phải dậy sớm hơn hồi trước, lúc 4h30 thì chắc là được. Hay là tranh thủ rảnh lúc nào học lúc nấy. Chứ bắt chước tụi hạng nhất, hạng nhì lớp mình thức khuya thì sáng vào học không vô cho nên phải dậy sớm. Môn Công nghệ thì cũng đạt một nửa ước muốn của mình lúc còn học lớp 6 rồi, còn một nửa nữa thì Quốc Thắng đang học bên 8A13 cướp đi mất tiêu. Mà thôi kệ, được học thầy là được rồi, thầy không chủ nhiệm lớp mình cũng được. Mà sao mình thấy thầy này nói vừa nhanh, vừa nói đủ thứ từ trên trời dưới đất nữa, nghe không nổi. Còn môn Âm nhạc thì mình cũng thấy cô giảng được. Sáng nay mình mới phát hiện ra là môn Điện mình đăng kí được 150 người học, còn môn đông người học nhất là Nấu ăn. Khoảng 200 mấy người học lận mà. Mà trường cũng chơi ác ghê. Hôm nay theo thời khóa biểu, cả khối 8 về hết, còn lớp mình ở lại học Công nghệ. Làm vậy mình thấy hơi kì. Tối về không biết nhờ ba giảng lại bài Vật lí hồi sáng lại được không nhỉ? Bài này hồi sáng mình mới học nè, mọi người nghe nhé.

Thanh Trúc Đỗ

Học sinh tiến bộ
Thành viên
6 Tháng sáu 2017
847
973
179
20
TP Hồ Chí Minh
Ngày 23 tháng 8 năm 2017
Tự nhiên hôm nay thèm nghe bài này quá:
+Tâm sự
Hôm nay định đi lên lầu rót nước ở trường mà không biết mình bị làm sao mà cái chân không dám nhấc lên để lên lầu 2 được, chán quá. Mà hôm nay ngộ lắm nha, hai thằng ngồi đằng sau cứ ép mình với Minh Trí hoài, mình có nhắc một lần mà không chịu nghe, đợi tới lúc Minh Trí nhắc thì Minh Bảo với Bảo Duy mới chịu nghe, không đẩy lên nữa. Cái cảm giác cô Thùy Trinh dạy toán lớp mình là thầy Công tự nhiên biến đi đâu mất tiêu, thay vào đó là mình thấy cô thân thiện ( Chỉ khi mình nghe lời cô).

Thanh Trúc Đỗ

Học sinh tiến bộ
Thành viên
6 Tháng sáu 2017
847
973
179
20
TP Hồ Chí Minh
Ngày 27 tháng 8 năm 2017
+ Tâm sự
Thế là đã qua tuần đầu tiên đi học, mọi việc thấy bắt đầu có vấn đề về bài tập về nhà. Mình sắp xếp thời gian làm bài chẳng phù hợp gì hết. Có môn nào mà giao bài tập về nhà thì để đó, tới sát bữa học tiếp theo của môn đó mới bắt đầu làm. Bởi thế có thời gian nào mà học bài đâu. Cả vụ soạn cặp nữa chứ, quên đủ thứ luôn. Thứ tư thì quên mang giấy, bảng kê để học Mĩ thuật, còn thứ năm thì quên mang sách Toán. Thứ tư thì may mà chỉ ghi mục lục bài học thôi, chứ thứ năm mới đau. Không đau sao được khi mà thứ năm học Toán mà mình lại quên mang sách, coi chung sách với Minh Trí, nè rồi lại còn viết bài vừa không kịp vừa viết sai đề tùm lum nữa chứ. Cô kêu học thuộc thì không có sách để học, phải coi chung với người ngồi cạnh. Thế mới khổ! Trong tuần này thì nguyên cả tuần không thấy Thành Nhân với Quốc Thắng đâu hết, mãi tới hôm qua mới thấy. Quốc Thắng thì trốn chui trốn nhủi ở trong lớp, còn Thành Nhân thì đi chung với bạn, không gặp được. Nếu như thằng đó mà không gán ghép mình với Thành Nhân thì mình đã quen với nó luôn rồi. Giờ không biết làm sao để mà chứng minh rằng mình với Nhân chỉ là bạn bè thân thiết chứ không phải mình là bạn gái Thành Nhân. Muốn được tụi nó không chọc như thế nữa quá.

Thanh Trúc Đỗ

Học sinh tiến bộ
Thành viên
6 Tháng sáu 2017
847
973
179
20
TP Hồ Chí Minh
Ngày 29 tháng 8 năm 2017
+ Tâm sự
Hôm qua chắc là học sinh Việt Nam cũng cắp sách đến trường hết rồi ha. Tại mình nghe nói là có người tới 28/8 đi học. Giờ mình phải sắp xếp thời gian lại để mà có thời gian học bài, nhất là môn Ngữ Văn ấy. Cô mà kêu mình lên trả bài ngày mai chắc mình tiêu. Tại mình có học bài gì đâu. Năm nay học đa số môn là thấy hơi khó khó, trừ môn anh, toán và hóa. Tại vì hai môn đó mình học trước rồi. Học mỗi môn Lý thôi là đầu óc đã quay cuồng rồi. Mình nói thế thấy sợ bị 3 điểm lý như hồi lớp 6 quá. Bị một cái là xong phim luôn, rớt xuống hạng ba mươi mấy thì chết. Năm nay mình đã tự hứa là cố gắng nằm trong top 15 HK I của lớp rồi nên phải cố gắng hết mình:c10. Hôm nay học văn ngộ lắm nha. Đúng ra là học bài Trong lòng mẹ mà cô bảo cô không có hứng, cho cả lớp nghỉ tiết đó. Lạ ghê! Mà hôm nay trả bài thì 2 người lớp mình thuộc bài đó nhưng mà soạn bài còn sơ sài. Không biết dạo này bị làm sao mà cứ gặp người cần gặp là quên tuốt tuồn tuột những gì mình cần nói thế nhỉ? Rồi còn mải mộng mơ hay sao mà thầy bước vào lớp mà mình không biết mà vào lớp luôn. Hic, mất tiêu một điểm hạnh kiểm rồi còn đâu. Yociexpress09 May mà thầy Phụng dạy công nghệ ấy chứ, gặp thầy Công là cuộc đời mình đã xong phimY Khi 44. Rồi lại quên mang máy tính nên trong giờ Lí mình không biết tính kiểu gì luôn. Đãng trí ghê. Hi vọng là mình đừng có não cá vàng nữa. À, không biết trong topic của mình trong box này có cho viết một bài văn nghị luận không nữa? Mình muốn thể hiện quan điểm về một vấn đề của mình trên này ghê. Còn phải cố gắng lập một topic lí thuyết hóa 8 ở trên này nữa chứ.

Thanh Trúc Đỗ

Học sinh tiến bộ
Thành viên
6 Tháng sáu 2017
847
973
179
20
TP Hồ Chí Minh
Ngày 1 tháng 9 năm 2017

+Tâm sự

Hôm nay đã là ngày đầu tiên của tháng 9 rồi và mình đã học được 2 tuần. Mình thấy kiến thức lớp 8 khó vượt bậc so với lớp 7 luôn ấy. Với lại có mấy môn học mới nữa. Nhìn qua chắc là biết năm nay bận rộn hơn nhiều so với lớp 7 rồi. Cái đó là lớp 7 chưa đi học thêm Lí như hồi lớp 6 đâu đấy. Tại mình thấy mấy người học chung lớp với mình nói chuyện trong giờ học thêm nên mình tức quá, lên lớp 7 không học nữa. Mấy người đó đi học là xuất phát từ mình giới thiệu chứ đâu. Gọi là ''xuất phát từ mình giới thiệu" tại vì mình giới thiệu cho một người, người đó lại nói cho người kia và cứ thế tiếp diễn. Năm nay là chỉ có đi học thêm Toán và Văn ở trường thôi, còn mấy môn còn lại là phải tự học hết. Vì điểm trung bình trên 9.0 của mình mà nên mình phải cố gắng.:c10Mà sáng nay cô Hiếu làm mình hết hồn, mình đâu có nói là mình đi học thêm cô đâu mà sao cô lại nói với mình là cô không có đì học sinh thế nhỉ? Mình chỉ hỏi là chỗ học thêm ở đâu thôi mà. Lại còn cái kiểu này nữa, sáng nay dậy rất là sớm để làm bài cô giao về nhà mà mình không biết làm bài gì, tới hồi đến lớp hỏi bạn mới biết bài về nhà. Ôi, không biết vì sao dạo này mình đãng trí quá trời luôn (Còn tùy hôm). Rồi thứ tư học môn Mĩ thuật, cô kêu vẽ theo mẫu cái lọ hoa và quả mà mình chưa vẽ xong, cô nói là ai vẽ chưa xong thì chụp hình lại. Mà éo le một nỗi là điện thoại mình cùi bắp, không có chức năng chụp hình. Giờ chắc phải nhớ lại coi coi cái lọ hoa nó ra làm sao để mà vẽ lại thôi. Chứ mình mà tưởng tượng ra một cái là đi tong cái bài luôn. Mà cũng lạ thật ấy, cái lầu 2 ở trường mình không có leo lên được mà mình chẳng biết tại sao. Mai là nghỉ lễ rồi nên mình phải tranh thủ giải quyết hết đống bài còn tồn đọng để chỉnh lại quỹ đạo làm bài. Cộng thêm việc ôn thi PET nữa cho nên chắc là mình khóa topic nhật kí này cho tới ngày 21/10 thôi. Chúc mọi người nghỉ lễ vui vẻ nhé.

Lưu lại đề phòng 2 năm nữa thi tuyển sinh 10 :)
Nguồn: diễn đàn Hocmai

Last edited:

Thanh Trúc Đỗ

Học sinh tiến bộ
Thành viên
6 Tháng sáu 2017
847
973
179
20
TP Hồ Chí Minh
Ngày 2 tháng 9 năm 2017
+Tâm sự
Năm nay mình được nghỉ 4 ngày nên mình nghĩ là mình nên tranh thủ làm hết bài thầy cô đã giao về nhà. Mình làm xong Giáo dục công dân rồi, môn Toán còn 1 tí nữa là xong. Mấy môn còn lại thì chưa có làm. Giờ được dịp nghỉ tí thì mình lên đây viết nhật kí. Mình sắp phải tạm thời chia tay nó vì mình phải ôn thi PET. Hầu hết cả lớp mình ai cũng đang luyện thi IELTS hết rồi, chỉ có mình mới bắt đầu luyện thi PET thôi. Giờ thấy hơi đau đầu nên lên đây viết nhật kí thư giãn. Mấy ngày nghỉ lễ mình giải quyết hết bài tập của thầy co giao cho xong tại vì mình cần chỉnh lại quỹ đạo ngày làm bài tập. Bài tập theo mình là nên hôm nào thầy cô giao bài tập về nhà thì phải làm xong hết trong ngày hôm đó. Làm xong sớm nghỉ sớm với lại việc hôm nay chớ để ngày mai nữa mà. Làm xong bài tập ngày hôm đó coi như là bớt đi cả một gánh nặng luôn ấy. Hôm nay mình mới được ba đồng ý cho xài điện thoại thông minh với 1 điều kiện là không được truy cập 3G. Mình thấy thế cũng được tại vì nhiều lúc mình thấy chữ ở trên đó bé quá cho nên mình cũng làm biếng nhìn. À, năm nay phải cố gắng tham gia giải Lê Quý Đôn mới được. Mình muốn tham gia ngày thi chung kết tại vì sau đó có vui chơi cho nên mình thấy trông vui lắm. Mình phải cố gắng sắp xếp thời gian mới được.r98

• Like
Reactions: Kyanhdo

Thanh Trúc Đỗ

Học sinh tiến bộ
Thành viên
6 Tháng sáu 2017
847
973
179
20
TP Hồ Chí Minh
Ngày 3 tháng 9 năm 2017
+Tâm sự
Hôm qua mình đã lập được topic lí thuyết môn hóa lớp 8 rồi. Còn thử nghiệm cả chức năng gõ chữ trong công thức nữa. Mình bấm xem trước thì nó hiện ra không đúng ý mình. Mà mình đăng bài viết lên thì nó ra y chang lúc mình ghi công thức trong bài viết. Bởi thế mới nói là không thử sao mà biết được nó ra là như vậy. Mình tham gia minigames "Nét chữ nết người'' ở trên đây, nhìn bài thi của mình so với bài của mấy người khác sao mà thấy bài của mình mà ghê. Nhìn nó lem luốc quá trời. Từ bé đến lớn dùng bút máy sao mà cứ gặp vấn đề này hoài. Chán quár103. Nếu như mà viết bằng bút này thì phải viết xong một dòng rồi phải chờ, khô rồi mới viết tiếp. Trong hội thoại mình thấy chị Tmod nói là có bài viết chữ đẹp mà trình bày không sạch, kết cục là bài đó bị một điểm trừ to đùng. Ừ, trừ điểm làm sao mà bài mình bị điểm dưới trung bình luôn:r3. Lần sau phải rút kinh nghệm mới được. Không thì để như thế này thì thôi rồi, bài mình nhìn thấy sao mà nó dơ kinh khủng. À, hôm qua mình còn xem phim Phi vụ hạt dẻ 2 nữa chứ. Phim mình thấy cũng hay. Lúc đầu mình muốn đi coi phim Nắng 2, em mình thì muốn coi phim này mà mình bảo mẹ nhường em cho nên mình xem tạm phim này. Thôi giờ mình phải đi soạn lí thuyết bài 2 đây.r23

P/s: Công nhận kinh thật đấy, bài Despacito mới đăng lên hồi tháng 1 năm nay mà bây giờ đã cán mốc 3, 5 tỷ lượt view. Trong khi đó bài Gangnam style đăng lên được 5 năm mà có gần 3 tỷ lượt view. Phá vỡ kỉ lục của bài Gangnam style luôn. Nhanh kinh!:r20

Last edited:

Thanh Trúc Đỗ

Học sinh tiến bộ
Thành viên
6 Tháng sáu 2017
847
973
179
20
TP Hồ Chí Minh
Ngày 9 tháng 5 năm 2017
+ Tâm sự
Hồi nãy mình mới soạn xong bài 3 trong topic hóa của mình. Mệt gần chếtr67. Giờ mình lại rảnh, đi viết nhật kí thư giãn. Chiều nay không lên đây nữa, đi làm bài Ngữ văn, Công nghệ thứ năm với lại bắt đầu ôn thi PET được rồi đấy. À, còn làm bài vẽ nữa chứ. Mai làm tiếp phần vẽ màu mà mình chưa vẽ xong là cô cho mình chưa đạt luôn ấy chứ. Mình thấy ở trên này có một sự kiện mà mình không tham gia được vì mình không có facebook. Thôi, không sao. Vì mình còn 1 minigames Nét chữ nết người ở trên này nữa mà. Phải cố gắng viết chữ đẹp mới được. Hôm nay là ngày khai giảng, chỉ có ban cán sự lớp mình đi thôi, còn lại thì ở nhà hết. Ở nhà có trò gì đâu mà chơi. Đi khai giảng nó còn vui một chút. Nếu có nắng thì mình mặc kệ, chơi luôn. Và cũng bắt đầu từ bây giờ, sổ điểm trường mình bắt đầu hoạt động, những kì kiểm tra bắt đầu nhiều và liên tục. Mình đây cũng bắt đầu kiểm tra 15 phút môn hóa mà mình không biết ôn cái gì nữa. Thiệt tình!

+ Kí ức
Hôm nay là ngày lễ khai giảng cho nên mình sẽ nói đôi điều về ngôi trường cũ của mình - nơi mà gắn bó với mình suốt hai năm học lớp 6, lớp 7 của mình.
Cái ngày mà lần đầu tiên mình bước vào trường, mình ấn tượng nhất là về thầy cô. Thầy cô mình thấy trông vui tính lắm. Nhất là thầy chủ nhiệm lớp tạm của mình hồi đó, bây giờ là thầy dạy Công nghệ lớp mình bây giờ. Thầy này bây giờ dạy mình không bao giờ mắng học sinh nào, chỉ thuộc dạng là nói lớn tiếng rồi thôi. Sân trường hồi đó thì rộng gấp đôi sân trường tiểu học cũ của mình, không như bây giờ đâu. Bây giờ trường mình có cái sân nhỏ lắm, chắc là cỡ $\frac{1}{4}$ trường tiểu học của mình. Hồi đó trường mình chỉ có 1 lầu thôi, giờ có tới 4 lầu, leo lên mệt thấy mồ. Nhất là leo lên lầu 2 là đã mệt lả người rồi. Ở ngôi trường đó, mình cũng có những kỉ niệm vui, buồn cùng thầy cô, bạn bè, và cả những mối tình trong sáng của mình nữa. Nhưng mà ở ngôi trường mới này, mình sẽ cố gắng vươn lên, đứng trong top 15 cả lớp cả học kì I lẫn học kì II luôn.

P/s: Năm nay mình nhất định phải sắp xếp thời gian để phụ giúp gia đình, học nấu ăn, học bài, tham gia giải Lê Quý Đôn và bớt lên đây mới được. Tạm thời khóa topic.
Mình lưu lại cái này mới được, hay quá. Cảm ơn Nguyễn Triều Dương nhá

Last edited:
  • Like

Thanh Trúc Đỗ

Học sinh tiến bộ
Thành viên
6 Tháng sáu 2017
847
973
179
20
TP Hồ Chí Minh
Ngày 2 tháng 11 năm 2017
Chán quá! Tự dưng đùng cái đổi thời khóa biểu. Mà mình thấy nó chả phù hợp tí nào cả. Thời khóa biểu trước còn phù hợp hơn. Cái gì mà hồi trước lớp mình thứ năm, thứ sáu được học 4 tiết mà bây giờ thứ tư với thứ sáu lại học 4 tiết. Thế thì thành ra về khác với lớp người ta rồi, lại còn ''đâm ngang xương hông" nữa chứ (đầu tuần tràn đầy năng lượng thì học cho hết thứ tư, còn thứ năm, thứ sáu thì gần hết pin rồi cho nên phải về sớm mới phù hợp chứ nhỉ?). r52

Lên lớp 8 kiến thức nó khó hơn hẳn lớp 7 luôn ấy chứ. Bởi vậy, điểm mình nó như thế này đây.
Bảng điểm tháng 10.png
Nhất là cái môn toán hình mình thấy khó quá. Không thuộc bài là coi như đi tong cái bài luôn. Mà một bài thì 45 phút sau mình mới nhìn ra. Lỡ thứ bảy này làm bài kiểm tra một tiết thì làm sao đây?

Chiều nay mình đi học điện mình thấy mình tiến bộ hơn trước nhiều. Lần này mình nối được cả một cái phích cắm, lần trước nối hai cái mối nối nhánh và mối nối thẳng thôi mà phải xin thầy làm bài lại. Mừng quá, vậy là khỏe hơn hôm trước rồi.

Last edited:
  • Like
Top Bottom