Nhật ký Hãy cứ bay cao lên nhé

Thanh Trúc Đỗ

Học sinh tiến bộ
Thành viên
6 Tháng sáu 2017
847
973
179
20
TP Hồ Chí Minh
Trường Trung học Thực hành Sài Gòn
Ngày 12 tháng 11 năm 2017
Hehe, hôm nay mình mới làm nhà mình bị cúp điện luôn. Chẳng qua là do mình tháo cái ổ cắm điện ra, rồi xong mình lấy bút thử điện để xem chỗ nào là dây pha. Tới lúc xem xong thì mình bị rớt vít, phải lượm lên, và tay mình vô tình để đuôi bút thử điện trên ổ cắm. Thế là mình nghe một tiếng bụp rồi xong cúp điện nguyên cái nhà mình luôn. May mà mình không bị giật điện đó, giật điện một cái là mình không có ngồi đây viết cuốn nhật kí thân yêu này đâu :p. Mẹ mình lại còn hỏi "Kĩ sư điện mới làm nhà cúp điện hả?". Sau lần này thì mình sẽ không làm vậy đâu, vừa hư hỏng đồ vừa ảnh hưởng tới công việc của người khác nữa. Hú hồn hú vía luôn.Yociexp101
Tuần này mình rất vui vì con đường đến mơ ước của mình rất thuận lợi. Vì mình được 10 điểm kiểm tra 1 tiết Môn Hoá mà. Thật sự là mình chẳng nghĩ kết quả của mình như vậy đâu. Vui quá!Y Khi 32. Cảm ơn thằng ngồi kế bên nha.
Thứ năm tuần này mình không đi học Điện tại vì mình với ba mình hiểu nhầm buổi chiều cả lớp học Điện nghỉ mà cuối cùng là chỉ có Huỳnh Anh nghỉ học. Sáng hôm sau mình bị thầy nói như tát nước vào mặt í. Nhưng mà mình lại biết một chuyện vui lắm nhé. Hôm thứ sáu mình đi học thêm Toán thì mình nghe có người nói ở bên lớp mình có người làm xong mạch điện rồi thầy cắm vào ổ điện thì cúp điện hết cả tầng ba trường mìnhr44Yociexp115. Nhưng mà sáng hôm sau vào lớp mình hỏi Minh Bảo thì nó không chịu trả lời. Mà mình thấy cái này đâu có gì đâu mà phải giấu. Nó giấu thì chắc là nó làm rồi. Mà nếu nó làm thì là chuyện lạ đấy:r10. Hôm thực hành trước, nó chính là cái đứa làm xong hai mối nối nhanh nhất và có điểm sớm nhất. Mà nó lắp mạch điện làm sao mà làm cúp điện cả tầng ba luôn. Hay thật! Không thể tin được là người làm lại là Minh Bảo.
Có một chuyện mà mình hơi buồn tí xíu. Thực sự mà nói thì mình cảm thấy hơi tự ái nếu có người nói là nói chuyện với mình mệt quá. Hồi bé mình rất là ít nói, bây giờ mình nói cũng nhiều hơn một chút rồi. Đó là cả một quá trình ấy chứ chẳng chơi đâu. Thế mà Minh Bảo lại phán một câu như thế đấy. Cũng phải thôi, vì lúc đó mình hỏi đi hỏi lại, hỏi mấy chuyện hiển nhiên rồi nên nó mới tức mà. Cũng từ đó mà tình cảm bạn bè của mình và nó đi xuống. Giờ nó cũng chuyển đi chỗ khác rồi thì biết lấy đâu ra người mà hỏi bài đây nữa? (Nó chuyển đi chỗ khác tạm thời thôi à).JFBQ00197070418B
Còn một chuyện khiến mình rất bức xúc nữa. Sáng hôm đó mình gặp lại bạn thân khác lớp của mình (hồi trước học chung lớp tiểu học với mình). Mình nói là năm nay không về thăm trường cũ được nữa vì hôm đó mắc đi học rồi. Thế mà Thành Nhân lại nói là có về thầy cô cũng chả nhớ đâu. Tức ghê!r42

P/s: Ngày mai đăng bài lên topic Hoá của mình thôi. Lâu quá rồi còn chưa đăng bài trên đó nữa.

Last edited:
  • Like
Reactions: Kyanhdo

Thanh Trúc Đỗ

Học sinh tiến bộ
Thành viên
6 Tháng sáu 2017
847
973
179
20
TP Hồ Chí Minh
Ngày 12 tháng 1 năm 2017
Vài lời nói trước khi bước vào kì kiểm tra HK I đầy căng thẳng
Thế là tháng 12 đã về - báo hiệu một mùa thi đang tới. Lúc đó mọi người đang bắt đầu ôn thi HK I. Mình hi vọng đây là một mùa thi đầy thắng lợi với nhiều con điểm cao như hồi cuối năm lớp 6. Nhất là môn Văn nè, cái môn mà hồi lớp 7 làm bài mình chẳng bao giờ viết kịp. Giờ phải cố gắng viết nhanh lên (nhưng mà trong mức độ đọc được chứ viết xấu như thằng "lính mới" lớp mình, thành ra mình đang làm khổ thầy cô khi chấm bài thì chếtr26). Còn Sử thì nhiều lúc mình ôn bài sơ sơ nên thành ra năm ngoái thi HK II rước về con 5, điểm TBM sử bị kéo xuống luôn. Năm nay mình vô tình được biết thời gian tốt nhất để bắt đầu ôn thi là ba tuần trước khi thi nên bây giờ mình đã lên kế hoạch ôn tập cho kì thi HK I sắp tới rồi. Hi vọng cách này không phụ lòng mình, giúp mình đạt điểm như mình mong ước.
Thực sự là mình rất vui khi vượt lên chính mình ở môn Toán. Mấy bài kiểm tra một tiết trước đó của mình lẹt đẹt 5; 6 mà lần này được 9,25. Mình được cô dạy thêm khen là có tiến bộ hồi nãy nữa đó. Nhưng bản thân mình thấy thì cái này mà được 8 điểm thì hơi xoàng vì bài này dễ như ăn cháo luôn ấy chứ. Nhưng mà mình thấy mình chưa làm hết sức vì mình làm bài ẩu. Mà thôi, nói tóm lại là vượt lên như thế là hay rồi, khỏi phải bàn cãi gì nữa.
Từ lúc mình đổi tên nhật kí thì cuộc sống như tốt đẹp hẳn lên. Học tập tốt hơn, nhàn hạ hơn trước và mình được gặp lại bạn bè cũ nhiều hơnr7. Nhưng ức chế một cái là thằng mới chuyển sang ngồi bên cạnh mình nó lười mà lại học giỏi hơn mình. Sáng nay mình mới phát hiện ra là nó còn học bài cái kiểu học tủ chứ. Học kiểu này thì chỉ có nước "Chữ thầy, trả thầy" thôi. Mà mình để ý từ lúc Minh Bảo chuyển đi chỗ khác thì nó lại học đi xuống hơn trước nhưng mà ít. Rồi mình còn phát hiện ra thằng này lại ghét Minh Bảo nữa chứ. Mình ngồi kế Minh Bảo thấy nó bình thường, mọi người làm sao thì nó mới nổi khùng chứ. Thằng ngồi kế bên mình còn hỏi đứa ngồi kế ngồi Minh Bảo là "Ngồi kế nó thấy muốn đột quỵ chưa?". Nghe mà thấy bực mình, muốn mắng thằng đó chết đi đượcr24. Lại còn sáng nay nữa, mình lại bị một đứa lớp khác tiết lộ bí mật của mình cho người khác biếtr80. Hôm qua thì bị thầy Công nghệ quay như quay dế ấy. Mình đang sửa bài trong đề cương của thầy cho cả lớp Điện thì thầy kêu mình lên sửa bài tiếp. Rõ ràng là mình nghe Minh Trí sửa tới câu 20 mà thầy bảo là cả lớp sửa tới bài 23. Thế là thầy bắt mình sửa tới bài 23 luôn. r101
Tự nhiên lại mê bài này mặc dù mình lại không thích nghe nhạc trẻ. Ngộ ha.:r10

Last edited:

Thanh Trúc Đỗ

Học sinh tiến bộ
Thành viên
6 Tháng sáu 2017
847
973
179
20
TP Hồ Chí Minh
Ngày 5 tháng 12 năm 2017
Hôm nay mình mới thi xong hai môn đầu tiên - Công nghệ và Âm nhạc. Môn Công nghệ thì mình làm được, còn môn Âm nhạc thì chắc là điểm thấp chèm bẹp rồi. Năm nay tự nhiên cô cho hát kết hợp múa minh họa.Tập múa thì nhóm mình có tập rồi, nhưng mà lên múa lộn tùng phèo hết. Lại còn hát nhầm lời nữa chứ. Mình thì hát lại quên lấy hơi mới tức chứ. Hát không nổi luôn. Mai kiểm tra môn Mỹ thuật nữa đây. Cố gắng phải được loại "đạt" mới được. Hôm nay thầy nước ngoài lớp mình cho lớp xem điểm thi nói môn Anh của lớp. Kết quả của mình chả nằm ngoài dự đoán - điểm nói của mình thấp. Vì từ trước tới giờ mình đâu có giỏi nói đâu, mình chỉ giỏi viết thôi.r64.
Sao bây giờ mình thấy nhiều người bị bệnh quár47. Cả nhà mình hầu như ai cũng bị ốm hết rồi, trừ mình không bị ốm thôi. Vào trường thì nghe mấy thằng ngồi gần bàn mình ho sù sụ, còn chiều đi học thể dục ở trường gặp lại thằng Tuấn Anh thì nó nói nó bị bệnh. Chắc là do chuyển mùa đây mà. Tuấn Anh ơi, em nhớ cố gắng giữ gìn sức khỏe để hai tuần nữa thi học kì cho tốt nha. Còn cả nhà nhớ mau chóng khỏe lại nha, đừng có lây cho con đó.r34
Hồi sáng mới múa hát bài này xong. Bài này khó vào động tác quá

Thanh Trúc Đỗ

Học sinh tiến bộ
Thành viên
6 Tháng sáu 2017
847
973
179
20
TP Hồ Chí Minh
Ngày 9 tháng 12 năm 2017
Một sự nhục nhã không hề nhẹ:r20
Hôm qua cô gọi mình lên làm bài Hóa trong đề cương ôn tập mà mình làm bài không được. Công thức tính thì viết sai, làm bài thì luống ca luống cuống. Đi lên đi xuống bục giảng không biết bao nhiêu lần. Mình luôn mong muốn là được vào đội tuyển Hóa mà lại làm bài như vậy sao? Mình biết là mình mắc lỗ hổng kiến thức này từ lâu rồi mà không lấp lại, lại để đến bây giờ. Rồi sáng nay ba đi đón mình về thì có người kể chuyện này cho ba mình nghe, ba mình nói là mình học lại mấy công thức đi, rồi có gì ba xem sách giáo khoa rồi chỉ thêm. Mình không muốn ba làm như thế vì khi còn là học sinh, ba mình đã học yếu môn Hóa rồi, để ba chỉ nữa thì chắc khỏi vào đội tuyển luôn quá.r77. Thôi thì mình lên đây tự học Hóa vậy. Tự học tốt hơn nhiều.
Hôm bữa thứ năm có chuyện buồn cười lắm nhé. Trong tiết GDCD, cô có hỏi một câu để mọi người ôn thi. Câu đó là: Pháp luật chỉ cần cho những người không có tính kỉ luật, còn những người có tính kỉ luật thì không cần. Đúng hay sai? Vì sao?. Rồi cô mời một người phát biểu, người đó trả lời rằng "Câu này sai vì nó đúng". Cả lớp mình cười lăn cười bò. Mình thấy câu này sao mà nó mâu thuẫn quá. Sai là sai, đúng là đúng. Tại sao lại có chuyện vừa sai vừa đúng ở đây nhỉ?:r10
Tuần này kiểm tra mấy môn phụ xong rồi, tập trung ôn mấy môn chính thôi.

Thanh Trúc Đỗ

Học sinh tiến bộ
Thành viên
6 Tháng sáu 2017
847
973
179
20
TP Hồ Chí Minh
Ngày 14 tháng 12 năm 2017
Ngày mai chuẩn bị lên sàn môn Văn và Lí. Văn thì mình ôn phần Tiếng Việt rồi, còn phần Tập làm văn nữa thôi. Còn Lí thì không biết có ôn kịp không nữa hay lại để tới sáng mai. Năm nay phòng thi của mình ở lầu 4, leo lên mệt muốn rụng rời cả chân. Lại còn kế phòng thi của Quốc Thắng nữa chứ. Lúc mà mới phát hiện ra phòng thi của mình kế phòng thi của ông này thì mình sốc đến thở không nổi luôn. Hôm bữa thứ tư thi GDCD thì trong đề, phần trắc nghiệm thì dễ nhưng phần tự luận nó hỏi mấy câu mà mình không biết trả lời kiểu gì. Nhìn vào câu tự luận đầu tiên mà mình thấy phân vân quá chừng. :Rabbit10Hôm thứ tư phải đi sớm mà mình lại không đi sớm, tập trung đúng giờ mà mình thường tới trường. Thế là mình không có thời gian để ôn bài luôn. Tí nữa phải nói với ba là ngày mai đi sớm mới được. Thôi, giờ mình đi học Lí để mai thi đây. Hi vọng là mai làm bài môn Văn nhanh hơn mấy năm trước, mấy lần kiểm tra 15 phút và môn Lí đừng có viết thiếu sót.
động lực.jpg

Last edited:

Thanh Trúc Đỗ

Học sinh tiến bộ
Thành viên
6 Tháng sáu 2017
847
973
179
20
TP Hồ Chí Minh
Ngày 16 tháng 12 năm 2017
Hôm qua thi Văn thì làm gần hết, chỉ thiếu mỗi cái kết bài; còn lí thì thiếu mấy câur42. Văn thì điểm chắc là cũng tầm 7 hay 8 gì đấy; nhưng mà Lí thì mình nhắm chả được trên 8 đâu. Cầu mong bài thi Lí được trên 6,5. Lúc giờ ra chơi, mình đi xuống đi chơi một tí rồi lên ôn bài để thi Lí thì mình gặp Thành Nhân. Mình thấy nói mất cái gì đó nên mới tới hỏi, hỏi ra mới biết là bị mất sách Lí. Kì lạ ha, mới để trên ban công xong rồi ngồi bấm điện thoại một chút rồi ngẩng lên thì chả thấy đâu cả. Bởi vậy, ông này cứ đi giật sách người khác hoài à. Thấy như vậy mình cho mượn sách học bài luôn. Rồi mình tám với Thành Nhân đủ thứ chuyện mà trước đây mà mình quên chưa hỏi. Giờ mình mới biết là ổng quên mọi người trong lớp 5/6 rồi, trừ mình với Ngọc Mi ra. Chắc là tại lâu quá không gặp nên quên. Rồi anh của Thành Nhân thi vào lớp 10 không có đậu trường công, phải vào trường dân lập học. Vậy nên, theo mình thấy thì phải cố gắng học giỏi ở khi còn học cấp 2 để thi vào cấp 3 còn đỗ vào trường mình mong muốn. Nói chung là cả bữa hôm qua làm bài thi sao mà chán quá. Làm toàn là không kịp không. Mà cũng tức vì cái phòng thi không có đồng hồ nữa. Thôi thì thứ 2 tuần sau mang theo đồng hồ đeo tay của mình để canh giờ vậy. Giờ đi ôn Sinh với Địa đây.:c10

Thanh Trúc Đỗ

Học sinh tiến bộ
Thành viên
6 Tháng sáu 2017
847
973
179
20
TP Hồ Chí Minh
Ngày 20 tháng 12 năm 2017
Hôm nay thi làm bài tạm được. Môn Toán thì làm đủ hết, còn môn Sử có chỗ không nhớ nên bỏ trống 1 chỗ luôn. Hồi hộp quá, không biết hai môn này được mấy điểm nữa đây. Môn toán thì năm nay ra đề kiểu mới, môn Sử thì năm ngoái thi cuối HK II chơi luôn con 5. Thứ sáu tuần này mình kiểm tra 2 môn cuối cùng, cũng là hai môn mà mình yêu thích nhất: Anh văn và Hóa. Đây là 2 môn mình lựa chọn thi HSG. Mình phải thi hai môn điểm thật cao thì mới đủ điều kiện thi HSG. Vì vậy, theo mình nghĩ thì chắc là mình không lên diễn đàn từ nay đến ngày 22/12 quá.
Bữa hôm thứ hai mình mới nhìn thấy một chuyện mà mình chẳng tin vào tai mình nữa. Mới sáng sớm lên lầu để lên phòng thi, đi lên tới tầng 2, mình nghe thấy Quốc Thắng chửi thề. Mình thấy sốc quá trời luôn. Từ lúc học lớp 1 tới giờ, cậu ấy luôn là một học sinh ngoan, hiền; luôn hòa đồng với mọi người (ngoại trừ mình). Lên lớp 6 mình có bao giờ nghe Quốc Thắng chửi thề đâu mà sao bây giờ lại ra thế này:(. Đi học thì suốt ngày nghe chửi thề, trong nội quy nhà trường thì có quy định là "Không được chửi thề" mà sao mọi người lại chửi thề thế nhỉ? Chửi thề có gì hay không? Không, theo mình nghĩ mấy từ đó chỉ tổ làm tổn thương người khác thôi. Với lại, mình là người có ăn có học đàng hoàng thì chửi thề làm cái gì? Lớp mình chửi thề thì còn ít, mấy lớp thường mình nghe chửi rất nhiều. Mấy bữa thứ bảy đi học Điện mà nghe tụi nó chửi thề thôi thì mình muốn lạy tụi nó luôn ấy. Đi đâu cũng chửi được. Tức quá!r36

Thanh Trúc Đỗ

Học sinh tiến bộ
Thành viên
6 Tháng sáu 2017
847
973
179
20
TP Hồ Chí Minh
Ngày 22 tháng 12 năm 2017
Hôm nay khỏe rồi, bung xõa thôi. Mà hôm nay đi thi cũng tức thật. Mấy hôm đi thi đã có 2 đứa xem bài mình rồi. Sao nó không tự làm đi mà lại đi xem bài của mình? Mọi người hạng mười mấy, còn tui hạng bốn mươi mấy, học giỏi hơn tui mà sao lại đi xem bài tui.r90. Chưa bị lập biên bản, 0 điểm bài thi đó là hay lắm rồi đó. Mà hai người làm thế không thấy yên lòng hả? Phải trốn tránh thầy cô gác thi thì mệt lắm. Cho nên đừng quay bài tui nữa nha, tui học dở lắm.
Gửi #ĐNBT và #TKT

Hôm nay mình còn nhận được 1 tin vui là mình đã đậu kì thi PET. Không những thế mà lại còn dư tới 10 điểm nữa cơ. Vui quá, thế là được đi dự lễ trao bằng rồi. Rồi lại mang về tiếp 1 con gấu bông đẹp ơi là đẹp nữa. Ngóng tới ngày đó quá. Nhắc mới nhớ, lâu rồi mình chưa đi học anh văn lại. Nghỉ học cũng được 5 tháng rồi chứ đâu. Phải sắp xếp thời gian lại thôi.
Hồi nãy mới chọc thằng ngồi kế bên xong. Giờ nó chưa trả lời mail của mình nữa. Chờ tới thứ hai coi sao. r104

• Like

Thanh Trúc Đỗ

Học sinh tiến bộ
Thành viên
6 Tháng sáu 2017
847
973
179
20
TP Hồ Chí Minh
Ngày 1 tháng 1 năm 2018
Hôm nay là ngày đầu năm mới rồi mà còn chưa tổng kết được năm cũ trong nhật kí giấy nữa chứ. Nói chung là cả học kì này là thậm tệ nhất từ năm lớp 6 tới giờ. Nhất là môn Lý tự nhiên kiểm tra học kì điểm dưới trung bình luôn mới tức chứ. Hồi lớp 6 kiểm tra học kì đâu có tệ như thế đâu mà bây giờ tệ như gì ấy. Mà hồi lớp 6 mình kiểm tra 15 phút mới bị điểm thấp chứ đâu có chuyện mà thi học kì bị điểm như vậy đâur104. Học kì 2 phải cố gắng làm bài tập về nhà đầy đủ thôi, chứ có mấy bữa mình làm biếng quá không làm rồi hôm sau kiểm tra nó ra cái đề mà trong đó có nửa số câu mình không làm trong vở bài tập luôn. Đây cũng là cái môn mà mấy đứa mà mình hay chơi thân giỏi nhất, thậm chí có đứa thi HSG được giải ba nữa. Lý ơi là lý, học kì 2 tao nhất định phải chinh phục được mày, chứ không là tao bị kéo điểm trung bình chết luôn.
Thứ bảy tuần trước mình mới mua được cuốn Tài liệu dạy - học môn Hoá học 8 đó. Cuốn này hay lắm, lại còn có màu chứ không có hai màu như cuốn sách giáo khoa. Cầm cuốn sách giáo khoa mà bắt mình đọc cái phần đọc thêm thì mình chắc là mình đọc xong rồi nó trốn đi đâu luôn. Còn cầm cuốn này thì mình thấy có hứng đọc hơn nhiều. Thậm chí cái phần ghi nhớ của mỗi bài nó đều tóm tắt bằng sơ đồ chứ không đơn thuần là chữ. Nhưng mỗi cái là nó lại đắt hơn cuốn sách giáo khoa. Ước gì trường cho học cuốn này ha:r2.
Hic, nó xóa cái mail của nó với mình chat với nhau mất tiêu rồi. Đã không trả lời lại thì chớ, lại còn đi xoá nữa chứ. Sao ông nỡ lòng nào lại đi xoá cái mail liên lạc giữa tui với ông thế hả #TMB? Ông có biết là ông học chung với tui 1 năm nữa thôi là tụi mình khỏi gặp nữa không? Cái đó là kỉ niệm giữa tui với ông cho nên nó quý lắm đó. r48

• Like

Thanh Trúc Đỗ

Học sinh tiến bộ
Thành viên
6 Tháng sáu 2017
847
973
179
20
TP Hồ Chí Minh
Ngày 8 tháng 1 năm 2018
Hôm nay là sinh nhật mình mà sao mà xui thế. Hôm qua đi trại chơi trò chơi bị té rồi bị bong gân xong rồi ra hôm nay phải ở nhà luôn. Chán nhất là phải di chuyển bằng cây nạng, đau quá trờir77. Hôm nay lại có tiết của hai môn học mà mình yêu thích nhất nữa chứ. Nói xong thì mình muốn cái chân của mình khỏi đau để đi học ghê. Nghỉ học ở nhà chán chết đi được. Không được gặp bạn bè, thầy cô, không được học những cái mới thấy sao mà buồn quá. Mà dù sao thì mình cũng được dịp làm những bài tập mà mình chưa làm xong JFBQ00137070104B. Với lại làm photoshop luôn cho đỡ buồn. Thôi, giờ off đi học bài đây.
Hôm qua mình đi trại mình được gặp lại anh quản trại viên lúc mà mình còn đi trại hè đấy. Không ngờ anh Trí bây giờ là quản trại của em mình luôn. Lúc lên xe, hai anh em trò chuyện về đội của mình hồi trước. Mà hôm qua cũng nhọ thiệt chứ, lại gặp cái ông đạo diễn nói chuyện nghe xong chả hiểu cái gì. May mà mình thoát ổng nhờ lúc bị té. :r6

• Like

Thanh Trúc Đỗ

Học sinh tiến bộ
Thành viên
6 Tháng sáu 2017
847
973
179
20
TP Hồ Chí Minh
Ngày 9 tháng 1 năm 2018
Lại một ngày buồn chán nữa trôi qua. Ước gì bây giờ là mùa hè thì hay biết mấy. Mùa hè không phải lo sợ mất bài, không lo mượn bài bạn để chép, không sợ tới lúc kiểm tra không biết phải làm bài ra sao,... Mùa hè thì tha hồ mà lười biếng, sao cũng được, không phải lo sợ bị cản trở việc học. Hôm qua mượn bài phải chờ tới 10 giờ tối mới mượn được, lâu muốn chết. Nhưng mà bù lại thì mình có thêm thời gian giải quyết các bài tập mà mình làm chưa xong r104.
Hôm qua mình nói chuyện điện thoại với #LTKN quá trời. Tám gì mà tám tới 1 tiếng đồng hồ. Chắc có khi mình bị trừ nhiều tiền lắm rồi cũng nên. Nói chuyện mới biết thứ tư có bài kiểm tra 15 phút Anh. Mà giờ cái đứa mình nhờ gửi bài cho đang đi học anh văn trái buổi và thể dục cả buổi chiều mới chán chứ. Đề cương môn Anh văn #LTKN còn chưa gửi thì lấy gì mà học bài đâyr53. Mai đi học lại không biết đi đứng kiểu gì nữa?:(

Thanh Trúc Đỗ

Học sinh tiến bộ
Thành viên
6 Tháng sáu 2017
847
973
179
20
TP Hồ Chí Minh
Ngày 5 tháng 5 năm 2018
Lâu lắm rồi mới viết lại nhật kí. Tại bận học quá mà. Cả HK II nhìn chung là cũng có vui, buồn nhưng buồn nhiều hơn vui. Nào là thi HSG Anh rớt nè, thi thực hành thí nghiệm cũng rớt nè, điểm Hóa thấp hơn HK I nè,... Nhưng mà bây giờ ấm ức nhất là ba mình bắt đi học thêm Hóa - cái môn mình hoàn toàn có thể tự học được. Đi học thêm Lý thì mình thấy còn đồng ý được nhưng mà cái môn Hóa này thì không thể nào đi học thêm được. Chỉ là thi vào lớp tích hợp thôi mà cũng phải đi học thêm Hóa ư? :r20 Mua cuốn sách Toán, Lý, Hóa, Sinh song ngữ về học là được rồi, cần gì phải đi học thêm.
Chiều nay mới báo điểm thi HK về. Điểm tệ lắm, 1 môn trên 9 thôi. Hôm trước không làm được Hóa với Toán thì đã khóc ở trong toilet rồi. Có học bài, nhưng sao điểm lại thấp đến thế? Thậm chí còn thức khuya tới 11 giờ để học mà lại ra nông nỗi này. Năm nay có lẽ là không có danh hiệu HSG rồi. Xin lỗi gia đình, xin lỗi #LTKN, xin lỗi cả chính bản thân nữa.

Thanh Trúc Đỗ

Học sinh tiến bộ
Thành viên
6 Tháng sáu 2017
847
973
179
20
TP Hồ Chí Minh
Ngày 13 tháng 5 năm 2018
Đang lướt facebook của thì thấy cái này. Điểm cao thôi mà cũng đem ra hội đồng nữa.
Nếu có vi phạm quy định diễn đàn thì nhờ BQT xóa bài viết giùm em ạ, đừng ban nick em.
P/s: Ai muốn bình luận về video này thì vào wall mình nhé.

Thanh Trúc Đỗ

Học sinh tiến bộ
Thành viên
6 Tháng sáu 2017
847
973
179
20
TP Hồ Chí Minh
Ngày 19 tháng 6 năm 2018
Bây giờ là hè rồi, có lẽ mọi người sẽ chơi nhiều, học ít. Nhưng đối với mình thì chắc là khái niệm này trong năm nay không có. Từ khi thi học kì xong là mình đã phải ráo riết đi học kiến thức lớp 9 rồi. Mặc dù là năm nay đi chơi lớn (gọi như vậy vì năm nay toàn đi xa) nhưng mình vẫn cảm thấy mùa hè năm nay sao mà khổ, chán, lại còn vất vả nữa chứ. Chán nhất là phải chuyển chỗ học thêm, nó thì gần cơ quan ba đó nhưng mà lại xa nhà. Thực sự tới chỗ này được 1; 2 ngày rồi nhưng mình học mà không hiểu gì cả. Thầy giảng sao mà rối rắm quá. Giờ chỉ ước sao được chuyển về chỗ cũ học hoặc là ở nhà tự học luôn. Chứ học thế này chắc chết mất. Còn 2 môn chưa học nên không biết cô giảng ra làm sao. Giá như mình ra khỏi chỗ học thêm ấy thì hay biết mấy. Rõ chán!Yociexp57Yociexp74
Yociexp53
Bài này nghe xong thèm về lại quê để chơi quá.

Thanh Trúc Đỗ

Học sinh tiến bộ
Thành viên
6 Tháng sáu 2017
847
973
179
20
TP Hồ Chí Minh
Ngày 25 tháng 10 năm 2018
Lâu lắm rồi mới viết nhật kí, mốc quá rồi.
Hôm nay lên facebook trường mình xem lại thấy cái này. Nhìn mà cười nôn ruột luôn.

Last edited:

Thanh Trúc Đỗ

Học sinh tiến bộ
Thành viên
6 Tháng sáu 2017
847
973
179
20
TP Hồ Chí Minh
Ngày 13 tháng 10 năm 2019
Đã hơn 1 năm rồi mới được viết lại nhật kí ở trên đây. Giờ mình lại còn có thêm cả nhật kí trên điện thoại nữa :D
Giờ kì thi tuyển sinh 10 đã qua, cuối cùng mình cũng đậu được 1 trường công. Trường này nghe nhiều người nói hồi xưa nổi tiếng lắm, học sinh phụ huynh gì đua nhau vào ào ào ấy. Hồi đó thôi, giờ thì mình thấy trường dở ẹc. Trước khi thi tuyển sinh khoảng mấy tháng cô dạy Anh văn lớp mình có nói là vào cái trung tâm thương mại gần trường đó vào những buổi chiều tầm 5 giờ là thấy mấy học sinh này đi với nhau từng cặp nam nữ. Bởi vậy mấy đứa lớp mình có ai đặt NV1 vào đây đâu. Còn mình thì đặt NV2 vào đây, thiếu 0,75 điểm để đậu vào NV1 nên mới rớt xuống. Trời ơi, vào cái trường gì đâu mà học sinh nhiều đứa quậy thấy ớn. Ngồi nghe chửi thề ầm ầm nghe muốn nổi cả da gà. Rồi tụi trong lớp thì nhiều đứa tụi nó không hề đi học thêm trước đó đâu, không thèm ngồi nghe giảng bài mà ngồi nói chuyện ở dưới. Rồi chat chít trên Facebook thì nói là muốn có bồ. Học không lo học mà toàn lo đi kiếm bồ không. Trong lớp thì ôi thôi, nhìn như cái chợ á. Giờ chơi mọi người ồn sao thì ồn nhưng giờ học thì y như giờ chơi á, thầy cô ngay đó cũng chửi thề được. Mà thôi, ráng chịu 3 tháng nữa đi rồi chuyển trường.
Mà ở trường này có nhiều người có "gu" lạ cực. Thích cái đứa đàng hoàng không thích, toàn thích mấy đứa thuộc dạng gì đâu không. Trong lớp có thằng mặt mũi chả có gì, lại còn ngồi trong lớp chửi thề ầm ầm, không có phép tắc gì hết, thế mà gái theo nhiều lắm nhé. Nhiều lúc tên nó hiện ra trong confession của trường là thôi, đang ngủ gục thì giật mình tỉnh luôn. Khó hiểu quá...
3 tháng nữa là biến rồi nên để bài này :D

Last edited:

Thanh Trúc Đỗ

Học sinh tiến bộ
Thành viên
6 Tháng sáu 2017
847
973
179
20
TP Hồ Chí Minh
Ngày 21 tháng 11 năm 2019
Tin dữ quá dữ...
Phong Lê không có tuyển bổ sung :>(:>(:>(:>(:>(upload_2019-11-21_22-9-54.png
Mình mặc dù học không bằng ai nhưng lại cứ khoái học trường chuyên cơ :Rabbit16. Mà nhà mình chỉ gần mỗi Phong Lê thôi chứ 2 trường này xa lắc. Buồn....
P/s: Cảm ơn chế Kỳ đã tài trợ thông tin này. :)

Thanh Trúc Đỗ

Học sinh tiến bộ
Thành viên
6 Tháng sáu 2017
847
973
179
20
TP Hồ Chí Minh
Ngày 18 tháng 1 năm 2020
Cuối cùng cũng được nghỉ Tết rồi. Dạo này không biết từ lúc sau khi thi học kỳ I là mình cứ bị làm sao ấy, làm bài không có tốt. Cứ mỗi lần làm bài xong là cứ sợ bị dưới trung bình mặc dù là mình đã ôn rất kỹ rồi. Thấy tình hình làm bài ngày càng tệ đi nên mình tạm thời tránh xa những "xô bồ của cuộc sống", vùi đầu vào sách để quên đi nỗi sợ hãi và cho lòng thanh thản. Cả học kì 1 thực sự mình đã cố gắng học rất nhiều, thức khuya cày bài đủ kiểu mà vẫn không được HSG. Lúc cô trao giấy khen cho mình, mình nhìn vào giấy khen mà muốn đem đi đốt ghê á. Giờ mình bị khủng hoảng thật sự từ cái ngày biết điểm rồi... Lúc biết mình bị HSTT mình thấy sốc thật sự vì không thể nào mà chuyển trường được hết. Học ở đây chán lắm rồi :>(:>(:>(:>(:>(:>(:>(:>(

Thanh Trúc Đỗ

Học sinh tiến bộ
Thành viên
6 Tháng sáu 2017
847
973
179
20
TP Hồ Chí Minh
Ngày 15 tháng 2 năm 2020
Dạo này có dịch bệnh COVID-19 bên Trung Quốc. Bệnh này rất dễ lây đến mức cứ từ tâm dich trở về là cách ly. Bởi vậy học sinh cả nước nghỉ miết, nghỉ hoài cho đến hết dịch bệnh. Nghỉ riết rồi mất bài, chạy bài muốn hụt hơi luôn. Nói tóm lại là cái bệnh này đáng sợ lắm. Hôm nào cũng nghe tin hơn trăm người chết ở Trung Quốc. Nhưng mà số hồi phục cũng nhiều nhưng mà cứ mấy trăm người chết vậy đáng sợ quá... Nhưng mà mình cũng thèm đi học quá cơ.

Last edited:

Thanh Trúc Đỗ

Học sinh tiến bộ
Thành viên
6 Tháng sáu 2017
847
973
179
20
TP Hồ Chí Minh
Ngày 24 tháng 4 năm 2021
Đã lâu lắm rồi mới quay về đây viết lại nhật kí...
Nội dung chả có gì đâu, tâm trạng của những tháng ngày vừa qua chỉ qua câu này thôi: “Vì cậu nói thích màu xanh mà tớ đem lòng yêu cả bầu trời”

• Like
Reactions: Ánh 01
Top Bottom