Nhật ký [NKHM] Lưu bút của tôi

bienxanh20

Học sinh tiến bộ
Thành viên
27 Tháng hai 2017
902
1,298
299
23-7-2018
Hôm nay tôi buồn ! Tự hứa chỉ một ngày hôm nay thôi :( (tin tớ nhé)
Thân gửi tập thể lớp 10C1 !
Tớ nhớ hôm chúng mình mới gặp nhau, thật lạ nhỉ ? Mỗi đứa một câu chuyện, mỗi đứa một tâm trạng, một tính cách về chung một lớp nhìn mặt nhau "ngơ ngác" nhận cô chủ nhiệm rồi còn cả ngày dọn lớp đầu tiên, nghĩ lại vẫn thấy đội con trai đảm lắm nha, con gái thì lại chẳng giống con gái chút nào, đàn ông quá cơ ý!
Tớ vẫn nhớ hôm cô kể truyện Chí Phèo- nghe hết cả tiết, hôm sinh hoạt lớp chọn bầu cử lớp trường không quan tâm bầu nhiều ít hay hết (thế là tớ vote hết :D ) mấy bữa ấy ngây ngô mà lại đáng yêu kinh khủng !
Nói đùa chứ tớ thích nhất là lúc được ngồi cạnh Hiền Linh với Thảo còn có mấy đứa không biết xấu hổ bon chen cuối lớp mà vẫn lắm chuyện rồi cả chỗ ngồi cuối cùng lúc tụi mình ôn thi, lần đầu tiên có đứa tám ngôn tình ngọt đến thế với đây đấy Ngọc Hoa ạ khiến cho Thảo ghen tức tưởi, mà kể ra thì Thảo còn ghen cả với hàng mi "đầy đặn" cộng làn da trắng khỏe của lão Tuân thêm cả Lan Nhi nữa chứ! Nhưng mà Thảo à, cậu là người bạn đặc biệt khiến tớ cảm thấy tình bạn thật trân quý, thời gian tụi mình bên nhau, thổ lộ với nhau bao tâm tư, lắng nghe cảm xúc của nhau ấy - đó là những điều thực sự tuyệt vời .
Rồi đến những dự án làm chung, những lần ở cùng nhau đến tối vì văn nghệ tài sản quý giá ấy tớ vẫn lưu lại trong máy đó mỗi lần rảnh lại đem ra coi, coi hoài không chán, tớ vẫn thấy tài thuyết trình của cậu hay lắm Hương ạ, Thịnh thì luôn hoàn thành tốt và khuấy động cả bầu không khí mặc dù tớ còn chưa từng chuẩn bị cho cậu một bản Word thuyết trình à cả Lộc nữa nhỉ (tên lớp trưởng cowboy này) cả dự án Tiếng Anh tớ chỉ cùng các bạn ấy chuẩn bị món ăn sáng (thực ra là đi mua =.=) mà cậu với An cũng nói hay lắm nha, à vừa nói vừa hướng dẫn kiêm thưởng thức =.=.
Những bữa ôn thi hay thi cử thì ám ảnh rồi, giờ nghĩ thôi mà tớ vẫn còn sợ ấy =.=. Mà sợ mấy thánh học lớp mình nữa!
Mai 24/7 rồi nhỉ, mỗi thành viên trong tập thể chúng ta sẽ bắt đầu một hành trình mới- hành trình của những câu chuyện tuổi thanh xuân và biết đâu sẽ còn tuyệt vời hơn thế ! Chúng ta rồi sẽ mỗi người mỗi ngả, mỗi người mỗi giấc mơ nhưng tớ tin đâu đó trong trái tim vẫn luôn có một góc đầy tâm sự để nhớ nhung, lưu luyến! Tin tớ đi, bức tranh trong cuộc đời tụi mình mới chỉ là những nét đầu tiên, và hy vọng rằng một ngày kia gặp lại chúng ta sẽ nở nụ cười thật tươi và nói :"Hello, khỏe không mấy đứa" ! Cố lên nhé bạn tôi ơi!
Xin gửi lời cảm ơn và xin lỗi chân thành nhất!
Tập thể lớp thân yêu!
Tái bút vội vàng của
Một đứa bạn thầm lặng...

Last edited:

bienxanh20

Học sinh tiến bộ
Thành viên
27 Tháng hai 2017
902
1,298
299
27-7-2018
Tổn thương là gì ? Là những điều mình rất sùng bái, rất yêu thích thậm chí ôm ấp ở đó trọn vẹn một đam mê nhưng vẫn bị người ta phỉ báng. Là những gì mình khao khát mang theo cả nhiệt huyết thanh xuân bị người ta khinh thường. Là một tình yêu, giấc mơ khao khát được hiện thực hóa bị người ta sỉ nhục. Đau đớn hơn, người ta ấy lại chẳng phải người ngoài kia mà là những người mình tin tưởng. Bản thân không biết họ nghĩ gì nhưng hẳn là họ cho rằng tuổi thanh xuân chỉ là cái tuổi mộng mơ, bốc đồng còn ước mơ, khao khát là cái phù phiếm của con nít còn hôi sữa.
Đó là câu chuyện của ai đó, cũng là câu chuyện của bất kì ai hay cũng chỉ riêng một ai.
Tổn thương hẳn là vẫn do mình gây ra đi vì đánh giá họ quá cao, vì tin tưởng họ quá nhiều, vì dựa dẫm họ quá nhiều và vì tin rằng sẽ chẳng có một ngày chỉ vì một lời buông nhẹ của họ mà lòng người nhận day dứt mãi không buông.
Nhưng chung quy lại, cũng nên cảm ơn họ vì nhờ họ mà ta học được cách tha thứ, học được cách khoan dung chỉ là để tin tưởng và yêu thương một lần nữa, vốn dĩ đã không còn có thể nữa rồi.
Người dễ cười cũng là người dễ khóc. Còn khi thực sự bị tổn thương họ sẽ im lặng !
Vì vậy, xin đừng tổn thương họ vì chỉ khi bạn quan trọng, bạn mới có thể khiến họ đau đớn còn nếu không, bạn nghĩ lời nói của bạn có thể nặng kí tới vậy ... ?

Last edited:

bienxanh20

Học sinh tiến bộ
Thành viên
27 Tháng hai 2017
902
1,298
299
26-10-2018
Đã từng là một khát vọng tuổi trẻ, là người mà bản thân đặt thật nhiều kì vọng nhưng hết lần này tới lần khác vỡ mộng, hết lần này tới lần khác bị phủ định tâm huyết và ý tưởng. Nếu không tin tưởng, định hướng đề tài ấy phát triển và cùng nhau nỗ lực thì tại sao người còn muốn ôm lấy nó, sao còn muốn ghi tên mình lên nó. Bất cứ thứ gì đều phải trả giá, không có bất cứ một thành công nào đến với người ngại bỏ công, chỉ là những lời trên đầu lưỡi thì có thể hay không nói ít đi vài từ để bớt khiến bản thân trở thành người mà chẳng ít thế hệ phai dần đi niềm tôn sùng thuở đầu. Có thể nó rất giản dị, nó rất đời thường thậm chí nó không quá độc đáo nhưng nếu người đã không thể làm mới thì sao còn buông lời thiếu tôn trọng nó và tâm huyết của người đang ngồi đó gắng sức hoàn thành? Hướng dẫn, định hướng, giúp đỡ, được bao nhiêu trong số đó ? Nếu người đã không làm, xin đừng phủ định hay có được vinh quang nếu sự thành.
Khi cả thế giới phủ định bạn, bạn không được phép phủ định chính mình.

Last edited:

bienxanh20

Học sinh tiến bộ
Thành viên
27 Tháng hai 2017
902
1,298
299
6-1-2019
Thật buồn mà nhỉ! Có cái gì đó thất vọng, mệt mỏi!
"Dựa vào núi, núi sẽ đổ
Dựa vào sông
Nước sẽ chảy đi
Dựa vào người
Người bỏ ta đi mất.
Sống trên cõi đời này,
Muốn tồn tại chỉ có thể
Dựa vào chính mình thôi !"
Nhưng nếu chính bản thân cũng không đủ tin tưởng chính mình thì sao? Bản thân ngày càng hèn mọn trước dục vọng của con người, không thể tu tâm, dưỡng tính, chuyên cần!
Thậm chí ngày càng chỉ thích một mình, ở nhà mà thật xa lạ, chẳng tin tưởng ai, chính mình cũng không, niềm tin ngày càng xa xỉ như vậy, mệt mỏi với tất cả, chỉ muốn trở thành kẻ ngoài cuộc với cuộc sống này!

bienxanh20

Học sinh tiến bộ
Thành viên
27 Tháng hai 2017
902
1,298
299
Vậy mà hơn một năm rồi, HMF của quá khứ là kỉ niệm mà chúng ta không thể nào quên, những người bạn đã từng quen, những ngày tháng cùng nhau trải qua, haizzzzz mong là mọi người đều ổn... Sắp sang năm mới,sau ngàn lời chúc, chỉ xin hai chữ "bình an". Thật tốt nhé cả nhà :)

• Like
Reactions: Bella Dodo
Top Bottom