Những phút xao lòng

S

study_and_play

[TẶNG BẠN] TRỌN BỘ Bí kíp học tốt 08 môn
Chắc suất Đại học top - Giữ chỗ ngay!!

ĐĂNG BÀI NGAY để cùng trao đổi với các thành viên siêu nhiệt tình & dễ thương trên diễn đàn.

NHỮNG PHÚT XAO LÒNG

Có thể vợ mình xưa cũng có một người yêu

(người ấy gọi vợ mình là người yêu cũ)

Cũng như mình thôi, mình ngày xưa cũng thế

Yêu một cô, giờ cô ấy đã có chồng

Có thể vợ mình vì những phút mềm lòng

Nên giấu kín những suy tư, không kể về giấc mộng

Người yêu cũ vợ mình có những điều mà mình không có được

Cô ấy không nói ra vì sợ mình buồn

Mình cũng có những phút giây cảm thấy xao lòng

Khi gặp người yêu xưa với những điều vợ mình không có được

Nghĩ về cái đã qua nhiều khi như nuối tiếc

Mình cũng chẳng nói ra vì sợ vợ buồn

Sau những lần nghĩ đâu đâu mình thương vợ mình hơn

Và cảm thấy mình như có lỗi

(Chắc vợ mình hiểu điều mình không nói)

Cô ấy cũng thương yêu và chăm chút mình hơn

Mà có trách chi những phút xao lòng

Ai cũng có một thời để yêu và một thời để nhớ

Ai cũng có những phút giây ngoài chồng, ngoài vợ

Đừng có trách chi những phút xao lòng!

Thuận Hữu

Suy nghĩ của bạn về bài thơ :p

Last edited by a moderator:
C

congchualolem_b

bài thơ có ý nghĩa đó, "phút xao lòng" ở đây có thể nghĩ là những kỉ niệm đẹp 1 thời mộng mơ, lúc còn trẻ ai mà k từng yêu đương và mơ mộng đủ điều nhưng 1 số ng lại k làm đc những điều mơ mộng đó nên họ cứ mãi nhớ về quá khứ, về 1 thời đã qua để mogn tìm lại 1 cái j đó quen thuộc mà mình k thỏa mãn đc ở hiện tại.Tâm trạng của đôi vợ chồng cùng song hành với nhau qua 2 khổ thơ, cả 2 hiểu đối phương đang nghĩ j và thế là họ chọn đc cách đối xử tốt nhất với nhau, đó là cái cần thiết và quan trọng trong quan hệ tình cảm gia đình, phải hỉêu và thông cảm với nhau để rồi tình cảm ngày càng mặn nồng và tha thiết.Dù đã là quá khứ nhưng "phú xao llòng" ng ta vẫn có quyền giữ lại trong lòng mình và nhớ và nghĩ về nó nhưn những j đẹp đẽ nhất.Theo tớ nghĩ bài thơ k chỉ ca ngợi tình cảm vợ chồng bền chặt và thông cảm với nhau trong gia đình,đó là cái mà những ng đang có gia đình cần rút kinh nghiệm và học hỏi,đồng thời còn có ý nhắc chúng ta đừng quên đi những j đã xảy ra dù là đẹp hay k chăng nữa nó vẫn đáng quý,tấm lòng vị tha và sự chia sẽ của những tâm hồn sẽ mang đến nhiều niềm vui và bn bè cho ta trong cuộc sống :)

S

seagirl_41119

Bài này sao mà đúng với tâm lí con ng thế nhỉ????????
Những phút xao lòng đó thấy rất tự nhiên,con ng mà,đâu thể kiềm chế cảm xúc mãi đc

X

xilaxilo

căn bản chưa vợ chồng, iu đương j hết nên đọc thấy ngộ ngộ chứ ko cảm thấy j xao lòng hết :|:|:|

C

congchualolem_b

nhưng nếu phân tích mà ra thế thì sao, bài thơ này hay đó chứ, đọc nghe thú vị và có tình cảm nên mới nói thế,đọc qua cũng đủ nhận ra ý mà bài thơ muốn nói tới mà

P

pebang

nghe tuyệt thật!!Mần ơn cho tuj hỏj đã ju chưa mà vjết tjnh` củm thế hay là của 1 nhà thơ nào đó vô cùng romantic
nhưng phảj thừa nhận nó rất tuyệt!!!còn bàj nào nữa hok post lên cho pà kon thưởng thức dzớj

Top Bottom