Tâm sự Những ngày cuối cấp

moon suvik

Học sinh
Thành viên
1 Tháng tư 2018
82
43
26
20
Đồng Nai
học viện quậy phá

Quang Đông

Cựu CTV Thiết kế | Cựu Kiểm soát viên
Thành viên
24 Tháng ba 2019
444
2,960
316
Đồng Tháp
Hogwarts School of Witchcraft and Wizardry
thời gian còn lại cho cấp 3 chỉ còn vài tháng, kỷ niệm về bạn bè, thầy cô và cả trường lớp vẫn chưa đc in sâu, tui cảm thấy tiếc quá mọi người ạ :(((
Năm lớp 9 là một lần chia xa rồi, đã tiếc nuối rồi đến 12 lại thêm nữa một lần tiếc nuối.
Bản thân em cũng rất sợ lớp 12. Một khi bước ra khỏi trường THPT thì ta được tiếp xúc với những môi trường mới nhưng cũng là đi qua một thời học sinh, và mãi mãi không lấy lại được.
Nhưng mà chị cứ vui lên, chị cũng rất là may mắn khi đã nhận ra rằng "thời gian cấp 3 còn quá ít, kỷ niệm về bạn bè, thầy cô và cả trường lớp vẫn chưa được in sâu" khi còn ngồi trên ghế nhà trường. Chị may mắn hơn nhiều người khi mà họ chỉ nhận ra điều tương tự chị khi rời khỏi trường. Với những người như vậy thì vài tháng thôi cũng là quý báo rồi và giờ chị vẫn còn vài tháng quý báo đấy thôi. Vui vẻ, sống hết mình cho vài tháng cuối cùng này, làm những điều chị muốn làm mà chị nghĩ sẽ khiến mình đỡ tiếc nuối.
Chúc chị có kì thi sắp tới với kết quả thật tốt.

Lee Hy

Học sinh chăm học
Thành viên
20 Tháng tám 2019
438
671
96
Quảng Nam
cấp3
thời gian còn lại cho cấp 3 chỉ còn vài tháng, kỷ niệm về bạn bè, thầy cô và cả trường lớp vẫn chưa đc in sâu, tui cảm thấy tiếc quá mọi người ạ :(((
lên 12 thì liệu còn những ngày tháng chơi đùa với nhau tụ lại nói chuyện nữa không chị,
hay là ai cũng tấp nập vào việc học, việc chọn ngành, chọn trường, rồi mỗi người một định hướng.

Thu Phương 195

Học sinh chăm học
Thành viên
11 Tháng sáu 2020
583
1
1,026
146
Hà Nam
Tư vấn cộng đồng
lên 12 thì liệu còn những ngày tháng chơi đùa với nhau tụ lại nói chuyện nữa không chị,
hay là ai cũng tấp nập vào việc học, việc chọn ngành, chọn trường, rồi mỗi người một định hướng.

Sau này mỗi người 1 định hướng, 1 con đường riêng nhưng hiện tại chẳng phải các e vẫn đang ngồi chung 1 trường, 1 lớp,1 tổ, 1 bàn hay sao? Qua 1 tiết học lại có giờ ra chơi, quãng đường cùng nhau đến trường, cùng nhau về nhà các e vẫn luôn sát cánh bên nhau mà phải k?
Quan trọng là các e có muốn tạo ra cái gì đó để sau này có kỉ niệm để nhắc lại, để nhớ về hay k thôi. ^^
Giờ học thì học hết sức, giờ chơi vẫn nên chơi hết mình các e ạ. Vừa để giải lao, vừa có kỉ niệm. Sau này cái các e nhắc lại k phải là học lực mà là kỉ niệm chơi đùa, quậy phá với nhau từng vui như thế nào. Hãy luôn trân trọng quãng thời gian tươi đẹp này nhé!

Harry Nanmes

Cựu Mod Văn | Tài năng sáng tạo 2018
Thành viên
6 Tháng chín 2017
1,593
3,819
544
Hải Dương
THPT Tứ Kỳ.
Mình chỉ muốn nói là...
  • Thầy cô cấp hai không lừa chúng ta. Lên cấp ba chúng ta sẽ được học bài "Nhàn" của Nguyễn Bỉnh Khiêm. Vâng, thích nhàn thì "Nhàn" đấy còn giề.
  • Cấp ba là quãng thời gian mà bài tập làm đến 12h mới xong, có khi còn chả xong :v.
  • Rèn cho con người sự sung sướng khi giải được 1 bài và rèn cho nước mắt chảy dài trước mấy bài tập khó. Và rèn cho bộ não lúc đi thi rơi đâu mất :v
  • Bài học của những năm cấp ba sẽ rèn cho mỗi người đầu óc sáng tạo, trí tưởng tượng phong phú và nhận ra những thanh niên có đầu óc tư duy đến đáng sợ.
  • Nếu như bộ môn văn đáng sợ ở chỗ lí thuyết phân tích các tác phẩm dài dằng dặc, trìu tượng thì bộ môn toán sẽ đem đến những món ăn tinh thần cực kỳ "đáng iu". Tiêu biểu là hình học không gian, tích phân, nguyên hàm với những con "lươn" khó nhằn. (Cái này tùy người cảm nhận)
  • Lên cấp ba lắm drama lắm :)
  • Thầy cô cấp ba không nói dối chúng ta đâu. Ba năm cấp ba nhanh lắm. (Thề là nó nhanh thực sự, không để ý thì chắc vèo một cái là hết ba năm).
  • Trân trọng tưng thời gian đi các bạn ạ.
Trên, không phải chỉ là suy nghĩ của mình, có lẽ là cũng sẽ có nhiều người nghĩ như vậy. Hừm, chung quy lại thì mình không tiếc khi quen được những người bạn tốt thực sự, chỉ tiếc là không nhận ra cái sâu bên trong.
Hihi, các bạn có ý định lên cấp ba mà nhàn ấy, thì bỏ ngay suy nghĩ đấy đi nhé. Chăm chỉ học vào, đừng lười như mình hiuhiu :<

Tiểu thư ngốk

Học sinh tiến bộ
Thành viên
12 Tháng mười 2017
584
1,056
204
20
Nghệ An
Thời gian trôi không chờ 1 ai, mới thoáng chào nhau, làm quen lớp, quen trường. Ấy vậy những ngày còn lại chỉ còn rất ít. Sau những tập đề tăng không còn rõ quy luật, sau những đêm học tới 2-3h sáng. Điều khiến chúng ta luôn nghĩ tới là những ngày tháng ít ỏi bên mái trường, thầy cô, bạn bè. Sẽ rất nhanh chúng ta nhìn thấy dòng chữ lớn viết lên bảng xanh: "Buổi học cuối cùng", sẽ rất nhanh chúng ta nhìn nhau thôi cũng đã đủ rơi lệ. Cuốn sổ lưu bút của tôi đã bắt đầu có những nét bút đầu tiên, cảm xúc của tôi đã có những khoảng lắng sâu đậm. Rồi sẽ rất buồn và nhớ lắm thanh xuân ấy.

Top Bottom