Chia sẻ Những lợi ích bất ngờ từ việc nuôi thú cưng

nguyennt

Học sinh mới
Thành viên
16 Tháng sáu 2022
1
3
6
21
TP Hồ Chí Minh
[TẶNG BẠN] TRỌN BỘ Bí kíp học tốt 08 môn
Chắc suất Đại học top - Giữ chỗ ngay!!

ĐĂNG BÀI NGAY để cùng trao đổi với các thành viên siêu nhiệt tình & dễ thương trên diễn đàn.

NHỮNG LỢI ÍCH BẤT NGỜ TỪ VIỆC NUÔI THÚ CƯNG
Không giống như chỉ số thông minh IQ, khó hoặc gần như không thể thay đổi. Chỉ số cảm xúc EQ có thể dễ dàng bồi đắp và trau dồi thông qua những việc làm nhỏ hàng ngày. Bạn biết không, nuôi thú cưng đem lại rất nhiều lợi ích đối với người nuôi đấy. Việc tiếp xúc hay thậm chí ngắm nhìn hình ảnh của chúng thôi cũng mang lại nhiều tác dụng tốt cho sức khỏe và tâm trạng của bạn. Từ đó sẽ giúp chúng ta có thêm sự yêu thương đối với động vật. Nhiều người hiện nay nuôi thú cưng chỉ vì sự đáng yêu trong tính cách hay ngoại hình của chúng, thâm chí là nuôi vì bắt chước theo xu hướng và không đảm bảo được các kiến thức cơ bản để chăm sóc chúng. Việc nuôi thú cưng sẽ đem lại nhiều lợi ích.

1. Xóa tan khoảng cách giữa bạn với thiên nhiên
Khi chúng ta có một em thú cưng bên cạnh thì cuộc sống của chúng ta sẽ có thêm một thành viên mới, một người bạn mới. Nếu là một chú cún thì quá là tuyệt vời. Mỗi ngày bạn và cún sẽ cùng nhau đi dạo trên cung đường dần nhà bạn, cùng bạn chạy bộ ở công viên. Bạn sẽ không bất ngờ rằng thiên nhiên bên cạnh mình thật tươi tốt và tạo cảm giác rất thoải mái cho của người nuôi và vật nuôi. Một chú mèo thì cũng rất tốt, mèo là loài động vật yêu cây lá hoa và bầu trời. Khoảnh khắc cùng nhau vui đùa trong khu vườn trước nhà thật là sảng khoái.
Bạn sẽ có thời gian để hoạt động ngoài trời, tiếp xúc với ánh nắng, gió trời tự nhiên. Ánh nắng mặt trời giúp bạn hấp thụ nhiều chất dinh dưỡng để trao đổi chất trong cơ thể, chống ung thư và nhiều căn bệnh nguy hiểm. Đây cũng là lúc để bạn thay đổi bầu không khí căng thẳng của mình, hít thở bầu không khí trong lành thay vì bầu không khí ngột ngạt khi ta vùi mình trong công việc, học tập và vòng xoay cơm áo gạo tiền.
  1. Giảm căng thẳng
Sự hỗ trợ tinh thần mà thú cưng mang lại có một số lợi thế so với sự hỗ trợ giữa con người với nhau. Trong cuộc sống hiện đại, áp lực là điều không thể tránh khỏi đối với mỗi chúng ta. Tuy nhiên nếu bạn có nuôi thú cưng thì triệu chứng này giảm đi rõ rệt. Các em ấy tinh nghịch và bằng một cách nào đó sẽ để làm bạn vui và an ủi bạn khi bạn buồn. Chúng toát ra nguồn năng lượng bí mật giúp chúng ta vô cùng thoải mái khi ở bên cạnh chúng.
  1. Không còn cảm giác cô đơn
Ai trong đa số chúng ta đều sẽ sợ cảm giác một mình. Chúng có trực giác rất tốt, có thể cảm nhận được sự cô đơn và luôn quấn quýt bạn không rời, quan sát bạn và an ủi, chia sẻ niềm vui, nỗi buồn cùng bạn. Ngoài gia đình, thú cưng có thể là một người bạn đồng hành trung thành và không bao giờ phản bội bạn, dù điều đó có tệ hại như thế nào đi chăng nữa. Chính vì vậy bạn cũng cần quan tâm và chăm sóc “người bạn đồng hành” này một cách tốt nhất nhé, tránh việc chỉ nuôi thú cưng vì muốn lấp đầy khoảng khung gian của ngôi nhà của bạn mà ngó lơ các bạn nhỏ này.
  1. Sự kết nối kì diệu
Thú cưng có lòng biết ơn chủ nhân của mình vì sự tử tế, sự chăm sóc, yêu thương của chủ đối với chúng. Chúng sẽ đáp trả lại sự yêu thương với bạn, chúng sẽ cảm thấy rất vui khi bạn đi ra ngoài và trở về với chúng. Chạy theo mừng rỡ, luôn tạo sự chú ý để bạn nhìn chúng. Luôn muốn bạn xuất hiện mỗi ngày và yêu thương chúng thật nhiều. Luôn xuất hiện mọi lúc bạn cần. Những con người yêu thích động vật sẽ được vũ trụ truyền tín hiệu đến với nhau thông qua các bé thú cưng. Các bé như là sự khởi nguồn cho cuộc trò chuyện của bạn và một người nào đó xoay quanh chủ đề thú cưng. Chúng ta sẽ có thêm một người bạn mới, mối quan hệ sẽ dần trở nên tốt đẹp hơn. Việc nuôi thú cưng có thể giúp bạn gần gũi hơn, hiểu hơn về mọi người xung quanh chúng ta.
  1. Tích cực, yêu đời, tươi trẻ
Chúng trao cho ta rất nhiều cung bậc cảm xúc: vui, buồn, hạnh phúc, lo lắng, mãn nguyện và kể cả sự đau khổ. Từ đó chúng ta có trách nhiệm hơn về cuộc sống của bản thân và trách nhiệm phải chăm nuôi thú cưng thật tốt. Các bé giúp chúng ta sống có mục đích hơn, tích cực hơn trong cuộc sống. Ánh mắt, cử chỉ, cái chạm ấm áp của chúng khiến bao nhiêu điều tiêu cực dần dần được cải thiện hơn, chúng khiến bạn mỉm cười và hạnh phúc hơn. Đôi khi việc chăm sóc chúng sẽ giúp bạn cảm thấy yêu đời hơn. Những hành động đôi khi ngớ ngẩn của chúng lại khiến ta vui tươi, tâm trạng sẽ tốt hơn.
Chỉ cần một vài lý do trên thôi cũng đủ để bạn suy nghĩ đến việc sở hữu ngay một bé thú cưng rồi đúng không? Hãy cân nhắc thật kỹ khi quyết định nuôi thú cưng nhé. Phải chuẩn bị tìm hiểu kiến thức, kinh nghiệm để chăm sóc, nuôi dưỡng chúng một cách tốt nhất nhé. Đã chọn yêu thương, xin hãy yêu thương đến cùng.

Top Bottom