Tâm sự Những lần bạn học bài trong nước mắt

hoangtuan9123

Học sinh gương mẫu
Thành viên
26 Tháng một 2018
1,159
2,225
319
Hà Nội
THPT Xuân Đỉnh
[TẶNG BẠN] TRỌN BỘ Bí kíp học tốt 08 môn
Chắc suất Đại học top - Giữ chỗ ngay!!

ĐĂNG BÀI NGAY để cùng trao đổi với các thành viên siêu nhiệt tình & dễ thương trên diễn đàn.

Ban nãy mình mới nghe tiếng e bé nhà bên khóc to lắm
Ra mới biết là do cu cậu ko chịu học bài nên bị mẹ mắng với đánh đít
Cứ con ko học bài đâu mãi cơ
Thấy nhớ ngày xưa ghê á
Cũng phải cả chục lần học bài trong nước mắt đến ướt nhoèn cả giấy
Mn có kỉ niệm tương tự ko nè
Chia sẻ bên dưới nha
Mình trước nè

Last edited:

hoangtuan9123

Học sinh gương mẫu
Thành viên
26 Tháng một 2018
1,159
2,225
319
Hà Nội
THPT Xuân Đỉnh
Lúc nãy đang ngồi học thì thấy e hàng xóm bị mẹ uýnh cho lên bờ xuống ruộng vì ko chịu học bài
Lại nhớ ngày xưa ghê
Nhớ những buổi tối làm toán mà khóc rách cả giấy
Hồi đó có lần có một bài khó mà mình không biết làm
Thì mình hỏi ba
Nhưng mà ba học qua lâu quá r nên ko nhớ phương pháp dạy của cấp 1
Nên là ba giảng mình chả hiểu gì cả
Bực quá ba giảng hoài mà ko hiểu r ba bắt mình viết theo cách của ba
Nhưng mình đâu có chịu vì cách đó cô ko có dạy
Mình cũng nói với ba như vậy mà ba ko có nghe
Thế là ăn liên hoan vụt
Còn sao nữa
Mình phải ngoan ngoãn viết vô chứ sao
Tay ghi mà nước mắt cứ dàn dụa
Mà dàn dụa là lại ướt giấy
Mà ướt giấy ba thấy là lại ăn vụt
Ăn vụt xong thì phải nín mà viết vì ướt nx là đỏ đít
Rồi sao
Sáng hôm sau đến cô bảo mình quá giỏi vì giải cách quá siêu
Thế là tối đến về nhà hậm hực bảo ba chứ sao
Ba cười r dỗ bằng mấy gói bim bim,bánh kẹo
Vui hẳn còn j haha
Kỉ niệm đẫm nước mắt lun ý mn ới:D

Last edited:
  • Like
Reactions: Hy _ Nhiên

Hy _ Nhiên

Cựu TMod Cộng đồng
Thành viên
5 Tháng mười một 2018
501
1,205
176
18
Nghệ An
THcS Quỳnh Hồng
Mình cũng là một đứa nhác học ra trò, nên hồi đó cái bàn làm việc của mẹ mình sát bên bàn học của mk lun. Đêm nào mẹ cũng ngồi làm việc kè kè một bên để canh mk, mãi đến lớp 6 mới thôi. Lên cấp 2 mẹ ko vậy nữa, bảo đúng 7h30 vào bàn và đúng 10h phải đi ngủ vậy thôi! Cơ mà mk ngồi vào bàn có lo học hành gì đâu, thế nên chả bữa nào 10h mà xong bài cả, có hôm mk lén học khuya thế là mẹ ôm hết sách mk xuống tầng và bảo "biết nhiều bài thì lo lỏm mà học đi, còn ko có chuyện sớm ngồi chơi khuya học bài đâu" Dù thi thoảng có bị thầy cô báo là ko làm bài tập thì mẹ mk vẫn rất bình thường vì mẹ biết mk còn phải trốn bà để làm bài tập chứ không phải là.... nói chung là không có gì phải lo cả!
Hồi đó có lần mk phải viết bản tự kiểm điểm, về đến nhà đưa cho mẹ ký, thật ngạc nhiên là mẹ chẳng quát mắng hay đánh đòn gì cả, mẹ hỏi mk
" bản kiểm điểm này là lỗi của ai"
Mk - " của con ạ"
"Ko phải lỗi của mẹ đúng ko?
Mk - " dạ"
"Ko phải lỗi của mẹ thì tại sao mẹ phải ký"
Mk giải thích là cô giáo bảo mẹ ký vào để chắc chắn là mẹ đã đọc nhưng mẹ mk trả lời "mẹ có phạm lỗi gì để phải ký vào bản tự kiểm điểm ko? Nếu ko thì con ra bảo với cô là mẹ đã xem rùi, còn mẹ ko ký". Tất nhiên là mk bị cô giáo mắng, bị đứng trên bục giảng, và bị chép phạt thêm chục bản nữa. Về đến nhà mk hậm hực lém, mẹ mk hỏi "con thấy tội của con mà phạt như thế thì có oan ko" . Mk - " dạ ko ạ"
Nói chung là cách xử lý của mẹ mk chưa bao giờ làm mk khóc cả chỉ có làm mk nước mắt chảy vào trong thui:Tuzki5

hoangtuan9123

Học sinh gương mẫu
Thành viên
26 Tháng một 2018
1,159
2,225
319
Hà Nội
THPT Xuân Đỉnh
Mình cũng là một đứa nhác học ra trò, nên hồi đó cái bàn làm việc của mẹ mình sát bên bàn học của mk lun. Đêm nào mẹ cũng ngồi làm việc kè kè một bên để canh mk, mãi đến lớp 6 mới thôi. Lên cấp 2 mẹ ko vậy nữa, bảo đúng 7h30 vào bàn và đúng 10h phải đi ngủ vậy thôi! Cơ mà mk ngồi vào bàn có lo học hành gì đâu, thế nên chả bữa nào 10h mà xong bài cả, có hôm mk lén học khuya thế là mẹ ôm hết sách mk xuống tầng và bảo "biết nhiều bài thì lo lỏm mà học đi, còn ko có chuyện sớm ngồi chơi khuya học bài đâu" Dù thi thoảng có bị thầy cô báo là ko làm bài tập thì mẹ mk vẫn rất bình thường vì mẹ biết mk còn phải trốn bà để làm bài tập chứ không phải là.... nói chung là không có gì phải lo cả!
Hồi đó có lần mk phải viết bản tự kiểm điểm, về đến nhà đưa cho mẹ ký, thật ngạc nhiên là mẹ chẳng quát mắng hay đánh đòn gì cả, mẹ hỏi mk
Mk - " của con ạ"
Mk - " dạ"
Mk giải thích là cô giáo bảo mẹ ký vào để chắc chắn là mẹ đã đọc nhưng mẹ mk trả lời "mẹ có phạm lỗi gì để phải ký vào bản tự kiểm điểm ko? Nếu ko thì con ra bảo với cô là mẹ đã xem rùi, còn mẹ ko ký". Tất nhiên là mk bị cô giáo mắng, bị đứng trên bục giảng, và bị chép phạt thêm chục bản nữa. Về đến nhà mk hậm hực lém, mẹ mk hỏi "con thấy tội của con mà phạt như thế thì có oan ko" . Mk - " dạ ko ạ"
Nói chung là cách xử lý của mẹ mk chưa bao giờ làm mk khóc cả chỉ có làm mk nước mắt chảy vào trong thui:Tuzki5
Hy _ Nhiênmẹ cậu nghiêm khắc thật

• Like

Marcco

Cựu TMod Cộng đồng
Thành viên
30 Tháng sáu 2022
397
1,273
116
Nghệ An
Nghệ An
Mk - " của con ạ"
Mk - " dạ"
Hy _ Nhiênhồi e học cấp 2 lười học kinh khủng mẹ e chửi lên chửi xuống bắt e học nhưng vẫn ko học, có hc thì cx ngồi xong ngủ gật đến giờ thì đi ngủ, hc 30 phút cx bị nói, hc 2 ph cx bị nói, hc 1 tiếng cx bị nói=((

• Like

Hy _ Nhiên

Cựu TMod Cộng đồng
Thành viên
5 Tháng mười một 2018
501
1,205
176
18
Nghệ An
THcS Quỳnh Hồng
hồi e học cấp 2 lười học kinh khủng mẹ e chửi lên chửi xuống bắt e học nhưng vẫn ko học, có hc thì cx ngồi xong ngủ gật đến giờ thì đi ngủ, hc 30 phút cx bị nói, hc 2 ph cx bị nói, hc 1 tiếng cx bị nói=((
aaa ThoòngSang nhà hàng xóm thấy bác ý nói " thôi học vừa vừa thôi con, lo nghỉ ngơi đi còn" -mk nghĩ kiểu" ko biết cậu ta đã học bao nhiêu để có đc câu nói đó nhỉ?"
Mẹ chị thì bảo "không học thì xuống nhà làm việc" làm là rửa bát, lau bếp, dọn nhà, quét sân, tưới rau,.... nên thôi thà ngồi học còn hơn.

congchuatuyet204

Cựu Mod Cộng đồng
Thành viên
TV BQT được yêu thích nhất 2016
12 Tháng mười một 2010
2,685
9,827
929
Đắk Lắk
T nhớ mãi trận đòn hồi cấp 1.
Mẹ t là giáo viên tiểu học. Đợt đó thi học kỳ có bài về các dấu > < =
T lại nhầm 2 dấu lớn hơn, bé hơn nên làm bài ngược hết. Cuối cùng về nhà ăn no đòn với mẹ. Sau đợt đó t không bao giờ làm sai về dấu đó nữa :Tuzki37

hoangtuan9123

Học sinh gương mẫu
Thành viên
26 Tháng một 2018
1,159
2,225
319
Hà Nội
THPT Xuân Đỉnh
T lại nhầm 2 dấu lớn hơn, bé hơn nên làm bài ngược hết. Cuối cùng về nhà ăn no đòn với mẹ. Sau đợt đó t không bao giờ làm sai về dấu đó nữa :Tuzki37
congchuatuyet204e đi học thì lại hay quên cặp ý chị ạ :D

• Like
Reactions: congchuatuyet204

congchuatuyet204

Cựu Mod Cộng đồng
Thành viên
TV BQT được yêu thích nhất 2016
12 Tháng mười một 2010
2,685
9,827
929
Đắk Lắk
congchuatuyet204Kaka. Xông trận quên vũ khí thì làm sao thắng đc ta :3

• Haha
Reactions: hoangtuan9123

Phạm Ngọc Thảo Vân

Cựu Phụ trách BP Cộng Đồng
Cu li diễn đàn
Thành viên
TMod xuất sắc nhất 2017
17 Tháng ba 2017
3,529
10,494
1,054
23
Thấy nhớ ngày xưa ghê á
Chia sẻ bên dưới nha
Mình trước nè
hoangtuan9123Quả thật hồi nhỏ chị chuyên gia bị "ăn roi", lúc đó tầm khoảng độ mẫu giáo - cấp 1 í. Học từ bài rèn chữ mà chả hiểu sao hồi đó chị thiếu kiên nhẫn cực, luyện được vài chữ đã bỏ đi chơi, rồi còn xấu nữa. Thế là 1 tuần "ăn roi" biết bao nhiêu lần. Đến độ anh chị hàng xóm thấy thương nên qua xin mẹ nương tay. Giờ nghĩ lại buồn cười thật :D

• Haha

hoangtuan9123

Học sinh gương mẫu
Thành viên
26 Tháng một 2018
1,159
2,225
319
Hà Nội
THPT Xuân Đỉnh
Quả thật hồi nhỏ chị chuyên gia bị "ăn roi", lúc đó tầm khoảng độ mẫu giáo - cấp 1 í. Học từ bài rèn chữ mà chả hiểu sao hồi đó chị thiếu kiên nhẫn cực, luyện được vài chữ đã bỏ đi chơi, rồi còn xấu nữa. Thế là 1 tuần "ăn roi" biết bao nhiêu lần. Đến độ anh chị hàng xóm thấy thương nên qua xin mẹ nương tay. Giờ nghĩ lại buồn cười thật :D
Phạm Ngọc Thảo Vâne ngày xưa nghịch như quỷ ý chị, toàn bị mẹ vụt cho lên bờ xuống ruộng luôn. Có duy nhất 1 lần là e bị vụt oan.Kiểu hôm đó nhà trường tbao hsinh đc nghỉ nhưng mà mẹ e xem ko kĩ tưởng e trốn học xong ăn đòn, ăn cơm chan nc mắt luôn. Mãi đến tối mẹ em lôi đt ra xem lại mới nhận ra.

View previous replies…

Hy _ Nhiên

Cựu TMod Cộng đồng
Thành viên
5 Tháng mười một 2018
501
1,205
176
18
Nghệ An
THcS Quỳnh Hồng
e ngày xưa nghịch như quỷ ý chị, toàn bị mẹ vụt cho lên bờ xuống ruộng luôn. Có duy nhất 1 lần là e bị vụt oan.Kiểu hôm đó nhà trường tbao hsinh đc nghỉ nhưng mà mẹ e xem ko kĩ tưởng e trốn học xong ăn đòn, ăn cơm chan nc mắt luôn. Mãi đến tối mẹ em lôi đt ra xem lại mới nhận ra.
hoangtuan9123kiểu này mình gặp rùi, đôi khi càng thanh minh là càng ăn đòn!

• Like

Phạm Ngọc Thảo Vân

Cựu Phụ trách BP Cộng Đồng
Cu li diễn đàn
Thành viên
TMod xuất sắc nhất 2017
17 Tháng ba 2017
3,529
10,494
1,054
23
e ngày xưa nghịch như quỷ ý chị, toàn bị mẹ vụt cho lên bờ xuống ruộng luôn. Có duy nhất 1 lần là e bị vụt oan.Kiểu hôm đó nhà trường tbao hsinh đc nghỉ nhưng mà mẹ e xem ko kĩ tưởng e trốn học xong ăn đòn, ăn cơm chan nc mắt luôn. Mãi đến tối mẹ em lôi đt ra xem lại mới nhận ra.
hoangtuan9123Thế có được mẹ bù đắp gì không em? Chắc là uất ức lắm đâyy

• Haha

Ngọcc Anhh Yumerinn

Học sinh tiến bộ
Thành viên
18 Tháng mười hai 2021
650
3
2,044
231
13
Vĩnh Yên - Vĩnh Phúc
Vĩnh Phúc
Thấy nhớ ngày xưa ghê á
Chia sẻ bên dưới nha
Mình trước nè
hoangtuan9123Thực sự thì ....... chuyện này nó quen thuộc với em rồi
Ngày xưa , em ngại giao tiếp lắm ( em nổi tiếng là cô bé nhút nhát lâu rồi ) . Lớp 1 có biết nói chuyện với ai bao giờ đâu . Ra ngoài sân trường , ngồi ghế đá , khóc mãi
Cả năm lớp 1 , em cũng mệt lắm . Còn kêu mẹ không đi học cơ , một năm đi học đến nỗi em không phát biểu một tí nào
Đến năm lớp 2 , mẹ em ngồi cạnh em học ghê lắm , nói sai toàn bộ kết quả . Chẳng đúng câu nào , có hôm mẹ em đuổi em ra khỏi nhà cơ . Mẹ em nói là " Cái nhà này không chứa những loại dốt như m . T chưa bao giờ thấy cái đứa nào như m đâu " . Từ 7h30 tối đến 10h đêm , em không làm nổi 5 bài , xong thì mẹ em vứt hết sách vở của em dưới sàn , bắt em nhặt lại tất cả .
Hôm sau , cô em lên chơi , em nghe lén được . Thấy cô em bảo mẹ em là "Ngọc Anh thực sự là một người sống tình cảm hơn các bạn nữ khác rất nhiều . Em đón Ngọc Anh ở trên trường , con bé biết nghĩ cho người khác lắm . Con bé tính nó dễ tổn thương , dễ khóc , dễ bị cảm động và khá nhạy cảm với những câu chửi hoặc mắng thậm chí đánh từ người khác . Chị rất may mắn đấy , có thể nay mai nó đanh đá một tí không sao nhưng trong lòng nó còn hồn nhiên và tình cảm lắm".
Từ lúc đó , mẹ em ít nói em dần hơn rồi và giờ đây em không còn lắp bắp với những bài Toán , những câu Văn dài dằng dặc hay những câu chữ tiếng Anh nữa . Bây giờ mẹ em cho em tự học , mẹ em bảo "Mẹ sẽ không ngồi canh con học nữa , con có thể tự làm chủ bản thân mình . Con muốn làm gì thì làm , mẹ không cấm . Nhưng với 1 điều kiện phải học thật tốt với số điểm mong muốn của con"
Trận đánh đòn "nhặt sách vở" nó ý nghĩa lắm . Chắc em kể trực tiếp còn dài hơn như thế này cơ

hoangtuan9123

Học sinh gương mẫu
Thành viên
26 Tháng một 2018
1,159
2,225
319
Hà Nội
THPT Xuân Đỉnh
Thực sự thì ....... chuyện này nó quen thuộc với em rồi
Ngày xưa , em ngại giao tiếp lắm ( em nổi tiếng là cô bé nhút nhát lâu rồi ) . Lớp 1 có biết nói chuyện với ai bao giờ đâu . Ra ngoài sân trường , ngồi ghế đá , khóc mãi
Cả năm lớp 1 , em cũng mệt lắm . Còn kêu mẹ không đi học cơ , một năm đi học đến nỗi em không phát biểu một tí nào
Đến năm lớp 2 , mẹ em ngồi cạnh em học ghê lắm , nói sai toàn bộ kết quả . Chẳng đúng câu nào , có hôm mẹ em đuổi em ra khỏi nhà cơ . Mẹ em nói là " Cái nhà này không chứa những loại dốt như m . T chưa bao giờ thấy cái đứa nào như m đâu " . Từ 7h30 tối đến 10h đêm , em không làm nổi 5 bài , xong thì mẹ em vứt hết sách vở của em dưới sàn , bắt em nhặt lại tất cả .
Hôm sau , cô em lên chơi , em nghe lén được . Thấy cô em bảo mẹ em là "Ngọc Anh thực sự là một người sống tình cảm hơn các bạn nữ khác rất nhiều . Em đón Ngọc Anh ở trên trường , con bé biết nghĩ cho người khác lắm . Con bé tính nó dễ tổn thương , dễ khóc , dễ bị cảm động và khá nhạy cảm với những câu chửi hoặc mắng thậm chí đánh từ người khác . Chị rất may mắn đấy , có thể nay mai nó đanh đá một tí không sao nhưng trong lòng nó còn hồn nhiên và tình cảm lắm".
Từ lúc đó , mẹ em ít nói em dần hơn rồi và giờ đây em không còn lắp bắp với những bài Toán , những câu Văn dài dằng dặc hay những câu chữ tiếng Anh nữa . Bây giờ mẹ em cho em tự học , mẹ em bảo "Mẹ sẽ không ngồi canh con học nữa , con có thể tự làm chủ bản thân mình . Con muốn làm gì thì làm , mẹ không cấm . Nhưng với 1 điều kiện phải học thật tốt với số điểm mong muốn của con"
Trận đánh đòn "nhặt sách vở" nó ý nghĩa lắm . Chắc em kể trực tiếp còn dài hơn như thế này cơ
Ngọcc Anhh Yumerinncái này anh thấy bố mẹ chúng mình đều như thế hết á. Trước mặt mình thì mắng, nặng lời,... nhưng mà con mình có j hay, cái j tốt thì thích lắm, lân la trò chuyện hay khen mình lắm. Người nhà với nhau hay thế lắm. Kiểu khi mà mình quan tâm đến người khác ý thì một lỗi nhỏ cũng to đùng to đoàng, sẽ khó chịu r nặng lời. Nhưng thế mới là gia đình, còn người dưng nc lã họ sẽ ko đc như thế đâu á. Thật vui vì e nhận ra sớm điều này. Mãi iu

hoangtuan9123

Học sinh gương mẫu
Thành viên
26 Tháng một 2018
1,159
2,225
319
Hà Nội
THPT Xuân Đỉnh
Thực sự thì ....... chuyện này nó quen thuộc với em rồi
Ngọcc Anhh Yumerinnanh ngày xưa thì hay bị mẹ oánh đýt cực vì nghịch tinh nghịch quái, còn bố thì ngồi kèm học là cốc cho lõm cái đầu

Cute Boy

Học sinh tiến bộ
Thành viên
28 Tháng một 2018
770
1,510
216
Tuyên Quang
THCS Chết nhiêu lần
Người lớn thật khó hỉu ha, nhưng nếu như không có kì vọng và áp lực từ bố mẹ thì có lẽ ta đã trở thành một đứa trẻ hư. ( kinh nghịm bản thân :W )

hoangtuan9123

Học sinh gương mẫu
Thành viên
26 Tháng một 2018
1,159
2,225
319
Hà Nội
THPT Xuân Đỉnh
Người lớn thật khó hỉu ha, nhưng nếu như không có kì vọng và áp lực từ bố mẹ thì có lẽ ta đã trở thành một đứa trẻ hư. ( kinh nghịm bản thân :W )
Cute Boycái này cũng đúng một phần , nhưng đúng hơn là đc bố mẹ quan tâm á, bố mẹ quan tâm mới mắng, oánh đòn,... để mình lên người á

• Like
Reactions: Cute Boy
Top Bottom