Những điều nhắc nhở - cần chú ý trước khi bước vào kì thi Đại học

H

hocmai.nguvan

[TẶNG BẠN] TRỌN BỘ Bí kíp học tốt 08 môn
Chắc suất Đại học top - Giữ chỗ ngay!!

ĐĂNG BÀI NGAY để cùng trao đổi với các thành viên siêu nhiệt tình & dễ thương trên diễn đàn.

Chào các em!
Như vậy là chỉ còn hôm nay và ngày mai, kì thi DH chính thức được bắt đầu, mở màn đầu tiên cho các bạn thi khối A. Và cũng không lâu, sau đó vài ngày chúng ta, những sĩ tử các khối còn lại (đặc biệt là 2 khối C,D) cũng sẽ xung trận.
Trước khi các em đi thi, không riêng gì các bạn thi khối C, D mà với tất cả các em chị có một vài điều nhắc nhở với kinh nghiệm của người đi trước. Chị biết, những điều dưới đây chắc chắn các em đã nghe rất nhiều, nhưng vẫn không thừa khi chúng ta nghe lại phải không? Vì chị muốn các em sẽ có một tâm thế thật vững vàng trước khi cầm bút làm bài thi.
Điều đầu tiên chị muốn nói đó là các em hãy giữ cho mình một tâm trạng thật tốt để đi thi. Trong những ngày quan trọng này, các em hãy gạt bỏ tất cả những chuyện riêng tư không cần thiết và những chuyện không vui sang một bên để tập trung cho kì thi Đh. Các em hãy nghĩ xa hơn một chút nhé, đến tương lai của mình và cả gd mình sau này, đừng để những chuyện không hay làm ảnh hưởng tới tâm trạng của mình.
Thứ hai: những bạn từ quê hay các tỉnh khác đến thành phố hoặc địa điểm thi, các em cần chú ý vệ sinh ăn uống để đảm bảo sức khỏe. Đừng thấy thèm và ăn 1 thứ đặc sản gì đó mà mình chưa được ăn, vì rất có thể, những thức ăn lạ sẽ ảnh hưởng tới hệ tiêu hóa của các em. Do vậy, trong những ngày này các em nên ăn những thức ăn nhẹ, dễ ăn dễ tiêu và quen thuộc với mình. Chú ý đảm bảo vệ sinh để giữ gìn skh.
Thứ ba: Gần đến ngày thi các em không nên thức khuya, 10h tối là thời điểm các em nên đi ngủ. Nếu vẫn còn thấy cần phải xem lại tài liệu, thì các em xem trước lúc đó hoặc sáng dậy 6h (đối với những hôm chưa đi thi) để xem lại. Đọc tài liệu vào buổi sáng sẽ giúp các em nhớ nhanh. Các em cũng không nên đi chơi nhiều tránh trường hợp có thể mệt, bị ốm hoặc những sự cố không hay khác có thể xảy ra.
Thứ 4: Hãy giữ cho đầu óc thoải mái, không nên lo lắng, căng thẳng. Nghe nhạc không lời hoặc đọc truyện cười, xem phim hài là cách các em thư giãn đầu óc tốt nhất.
Thứ năm: Hãy đảm bảo rằng các em không quên các dụng cụ cần thiết để đi thi. Trước khi ra khỏi nhà để đi thi hãy kiểm tra lại bút, tẩy, thẻ, máy tính...và các dụng cụ cần thiết cho môn thi của mình.
Ngoài những nhắc nhở về mặt "hình thức" ở trên thì chị có 1 vài điều muốn chia sẻ với các em về quá trình làm bài như sau. Riêng về phần này, chị sẽ nhắc riêng các bạn thi khối C, D với môn Ngữ văn:
- Các em chú ý nhé: khi nhận đề, các em cần đọc kĩ đề bài, xác định xem đề yêu cầu những gì. Sau đó hãy gạch nhanh những ý cần triển khai, sắp xếp chúng theo trình tự (có thể đc coi là 1 dàn ý đại cương). Chú ý phân bố số tờ viết - lượng thời gian làm - số câu tương ứng sao cho phù hợp. Tránh trường hợp thiếu giờ.
- Trường hợp các em gặp phải 1 cái đề "tương đối lạ" các em đừng lo lắng, hãy hít một hơi thật sâu và nhớ lại các kiến thức có liên quan tới tác phẩm, tác giả đó. Câu 3 điểm và câu 5 điểm,dù đề có ra kiểu gì đi chăng nữa thì cũng không nằm ngoài những giá trị chính của tác phẩm, tác giả đó. Từ ngữ trong đề có thể khác nhưng về cơ bản không nằm ngoài nội dung các em đã học. Do đó hãy thật bình tĩnh, đừng để đề bài đánh lừa và làm mất bình tĩnh ở các em nhé!
- Thông thường, khi đi thi, các em nên làm trước câu nào mà các em thấy nắm chắc nhất, và có thể ăn điểm dễ nhất. Nhưng CHÚ Ý cho chị:
+ Tránh lan man, dài dòng: không được thấy câu đó mình viết được nhiều mà tha hồ viết,viết hết bút lực thì thôi. Em cần phải cân đối giữa phần yêu cầu của đề bài - số điểm của câu đó. Tránh trường hợp câu 2 điểm làm quá dài, thiếu thời gian làm các câu còn lại
+ Cố gắng làm hết cả 3 câu. trong trường hợp câu Nghị luận các em thấy khó, thì cũng hãy cứ bình tĩnh, đọc kĩ đề bài, tìm xem, đề bài nói về vấn đề gì, khai thác các từ khóa của đề bài để có thể định hướng cách viết.
+ Câu 2 điểm: các em nên viết đúng trọng tâm câu hỏi, không nên dài dòng, chỉ cần đủ ý trình bày mạch lạc là các em có thể đạt điểm tối đa rồi.
+ Hãy cố gắng trình bày bài viết của mình thật rõ ràng, sạch sẽ. Chữ phải dễ nhìn, không được viết tắt hay sai chính tả...
Mỗi ý lớn các em nên có đoạn chuyển ý, và xuống dòng, viết lùi vào 1 chút khi sang ý khác. Làm như vậy bài viết của em sẽ mạch lạc, người chấm sẽ dễ theo dõi.
Trên đây là một vài lời chia sẻ và nhắc nhở các em.
Chị chúc các em sẽ có một sức khỏe tốt, một tâm thế vững vàng để đi thi.
Chúc các em sẽ gặp nhiều may mắn và thành công trong kì thi ĐH này.
Mọi vấn đề chia sẻ về kinh nghiệm thi hay cần tư vấn về tâm lí, hay bất kì một khó khăn nào, các em có thể để lại comment dưới chủ đề này nhé, chị sẽ chia sẻ và giải đáp giúp các em ngay khi chị nhìn thấy yêu cầu...
Một lần nữa, chúc các em yêu quí của chị Vượt vũ môn thành công!
Yêu các em!

T

thuyhoa17

^^!

Hì, năm trước, chị đi thi điều đáng tiếc nhất của chị đó là viết câu 1 quá dài, trong khi chị đã canh đồng hồ, dặn trước với mình là viết ít ít thôi, vậy mà cứ thả ga viết, khi bảo rằng mình cần phải ngừng bút để sang câu 2 mà chữ nó cứ tuôn ra, làm đến câu 3 thì đã cạn sức, cạn ý. Nên, các em năm nay thi thì chú ý nha. Đừng chủ quan câu 1, đừng nghĩ là thời gian dài mà, câu 1 cũng gạch ý ra (nhưng ko nên quá mất thời gian vào nó), viết căn cứ vào dàn ý đó.
Có 1 số bạn nghĩ rằng câu 1 chỉ gạch ý thôi cũng được, nhưng với 1 bài thi Đại học, thì các em viết thành bài văn càng tốt và nên làm như vậy.

Các em có thể chia giờ làm bài cho mỗi câu ra ở nhà, có thể là 180 phút, thì câu 3 - 90 phút, câu 2 - 60 phút, câu 1 - 20 phút (đã bao gồm gạch ý và làm bài), khi chia ra vậy các em sẽ thấy khá là it thời gian cho mỗi câu, nên phải cân đối làm bài cho đúng. Còn 10 phút cho các em đọc kỹ đề và tập trung, lấy tinh thần trước khi thi và đọc lại bài 1 lần nữa sau khi đã làm xong (nếu còn thời gian ^^).

Câu 2 sẽ là 1 câu nghị luận xã hội, chị nghĩ là trước khi thi, các em nên có thời gian nghỉ ngơi, và trong thời gian nghỉ ngơi đó thì các em có thể lên mạng đọc báo, đọc tin tức, có thể vừa giải trí vừa thu thập đc 1 it thông tin và lỡ đâu, vào thi lại trúng cái đề mà có vấn đề nghị luận liên quan đến thứ mình đã được đọc. Năm trước, chị nhờ coi ti vi 1 chương trình chính luận mà làm tạm ổn cái câu NLXH về thần tượng gì đó ^^.

và nhớ là phải nêu ra được 2 mặt của một vấn đề nghị luận nhé.

Câu 3, như chị hocmai.nguvan đã nhắc các em rồi, chị chỉ muốn nói thêm là các em nhớ đặt trích dẫn trong dấu ngoặc kép ( " " ), trong bài làm câu 3 phải có i't nhất 1 dấu ngoặc kép. Không có ngoặc kép thì ngưòi ta sẽ nghĩ là em diễn xuôi tác phẩm chứ ko phải là phân tích.

Dù chưa làm xong thân bài thì cũng phải ráng mà tranh thủ viết cái kết bài, tất nhiên là phải viết trong giờ thi, chứ đừng có cố viết them khi đã hết giờ, bị đánh dấu là xong. Nhớ nha!

Và trước khi thi chính thức thì tìm đường và địa điểm thi trước nha. Và nhớ cẩn than khi tham gia giao thông, cơ hội một năm một lần mới có, nên phải cẩn thận đừng chủ quan bất cứ việc gì, nhé!

Chúc các em thành công! :)

Last edited by a moderator:
M

mintraho

khi làm bài thi thì nên chọn phần văn xuôi hay thơ để làm ạ??? (câu 5điểm ạ)

đạt điểm 6 môn ngữ văn khi đi thi đại học có khó ko ạ?

Last edited by a moderator:
H

hocmai.nguvan

Chào em!
Thực ra chọn phần văn xuôi hay phần thơ thì phải phụ thuộc vào kiến thức của em về phần đó như thế nào, nếu em chắc kiến thức phần nào hơn thì em sẽ chọn phần đó.
Đạt điểm 6 thi đại học môn Văn không phải là khó em à, chỉ cần em nêu đủ ý, trình bày sạch sẽ, diễn đạt mạch lạc, hành văn trong sáng là được rồi.

T

thuyhoa17

Các bạn thi thế nào rồi nhỉ? Đề Văn (cả 2 khối) chị đọc xong mà chả biết mình sẽ viết cái gì luôn ấy ^^!

M

msemily175

Mình là sĩ tử sắp thi năm nay, thật quá là lo :(
Mang tiếng chuyên Văn nữa, nên áp lực lớn lắm các anh chị ơi :(

D

datiniai

Các bạn thi thế nào rồi nhỉ? Đề Văn (cả 2 khối) chị đọc xong mà chả biết mình sẽ viết cái gì luôn ấy ^^!
Đề năm ngoái câu 3 điểm khó bá cháy chị nhở =.=

Top Bottom