Kỹ năng Những điều chú ý khi giao tiếp

Quang Đông

Cựu CTV Thiết kế | Cựu Kiểm soát viên
Thành viên
24 Tháng ba 2019
444
2,960
316
Đồng Tháp
Hogwarts School of Witchcraft and Wizardry
[TẶNG BẠN] TRỌN BỘ Bí kíp học tốt 08 môn
Chắc suất Đại học top - Giữ chỗ ngay!!

ĐĂNG BÀI NGAY để cùng trao đổi với các thành viên siêu nhiệt tình & dễ thương trên diễn đàn.

Cm ơn mi ngưi đã nhn vào tn đây đ đc nó!
Nếu đã vào đến đây thì sao không b ra chút thi gian đ đc hết bài này
T đm bo bn không phí thi gian đâu nha ^.^

1. Đi vi nhng vic gp, hãy nói mt cách chm rãi, t tn:rongcon41
Hãy nói chậm rãi để ít gây kích động cho người nghe nha.
Nhưng chả hiểu sao giáo viên và bạn lớp trưởng đọc điểm rất chậm rãi mà tớ vẫn đau tim :D

2. Đi vi nhng vic nh nht, hãy nói mt cách vui v, hài hưc:rongcon38
Việc nhỏ nhặt có thể nói đến như là ai đó bị sai phạm trên diễn đàn, thay vì vào tường họ và "ca lên bài ca quy định" thì hãy nhắc nhở một cách vui vẻ và thân thiện.

3. Cn thn khi nói v nhng vic mà mình không biết rõ:rongcon2
Đối với chúng thì nên nói cẩn thận. Ví dụ không rõ nội quy diễn đàn thì đừng kêu ca hay phát biểu linh tinh, thắc mắc khi mình không biết thật sự nó đúng hay là sai, hãy thật cẩn thận kẻo bị.....dân chúng "ném đá"

ảnh được lấy từ: kiemvieclanthem.thienmy
4. Cn thn khi nói v chuyn ca ngưi khác:rongcon19
Giữa người với người luôn cần có một “giới hạn”, bạn không nên dễ dàng bình luận, đánh giá và lan truyền chuyện của người khác, nếu không thì có thể trong mắt người khác bạn là "chuyên gia múa mép"

5. Đng nói ba v nhng vic chưa xy ra:rongcon36
Người khác sẽ hạn chế tin tưởng nếu bạn cứ đoán bừa các việc sẽ xảy ra. Hãy nhớ bạn không phải nhà tiên tri và đừng đoán nó!

6. Không nói nhng điu khiến ngưi khác tn thương:rongcon6
Ông bà ta có câu: “Lời nói không mất tiền mua, lựa lời mà nói cho vừa lòng nhau” – tất nhiên, “lựa lời” ở đây không bảo bạn là phải ăn nói một cách “khôn khéo, giả tạo”, mà cần cân nhắc lời nào nên nói, lời nào không nên nói, đừng “xát muối” vào người khác. Tốt nhất là nên “uốn lưỡi 7 lần trước khi nói”.

nhung-tu-vung-tieng-anh-du-de-tam-chuyen-ve-cac-chi-em-cuocsongomy-com_1.jpg

ảnh lấy từ cuocsongomy
7. Đng tùy tin ha hn nhng vic mà mình không làm đưc:rongcon9
Đừng dễ dàng hứa hẹn những việc mà mình không làm được, nếu không mọi người sẽ cảm thấy bạn là một người “nói mà không làm được” và họ sẽ mất niềm tin vào bạn. Ngược lại, nếu bạn chỉ hứa những việc mà mình chắc chắn làm được, mọi người sẽ cảm thấy bạn là một người “nói là làm”, và đặt niềm tin vào bạn.

8. Đi vi nhng vic đau bun, đng gp ai cũng nói:rongcon21
Chỉ nên chia sẻ cho những người thân, nếu gặp ai cũng nói thì người khác sẽ cho rằng bạn là một kẻ chuyên than thở và không biết nghĩ cho người khác.

9. Lng nghe nhng điu ngưi khác nói v mình:rongcon48
Điều này giúp người khác cảm thấy bạn là một người hiểu lý lẽ, khiêm tốn.

10. Đi vi vic ca các bc trưng bi, hãy nghe nhiu nói ít:rongcon14
Người lớn tuổi không thích bạn phản biện quá nhiều vì họ rõ là lớn hơn bạn. Nên lắng nghe nhiều hơn khi nói chuyện với người lớn mọi người nha!

ảnh lấy từ englishtown
kyna và Cafebiz
Bn thy điu nào trong đây là vô lý? Hay bt hp lý?
Hay bn đã có trưng hp nào trong giao tiếp mà vi phm các điu trong đây chưa?
Chia s cùng t nha!

Top Bottom