Những câu hỏi chuối .....:D

M

mutantx

[TẶNG BẠN] TRỌN BỘ Bí kíp học tốt 08 môn
Chắc suất Đại học top - Giữ chỗ ngay!!

ĐĂNG BÀI NGAY để cùng trao đổi với các thành viên siêu nhiệt tình & dễ thương trên diễn đàn.

Câu 1: Từ chất ban đầu là CuCl2, có thể dùng phương pháp nào sau đây để điều chế Cu nguyên chất:
A.Thủy luyện. B.Nhiệt luyện. C.Điện phân dung dịch. D.Tất cả .

Câu 2: Trong các chất HCOOH, CH3COOH, CH2=CH-COOH, C6H5-COOH:
A.HCOOH B.CH3COOH C.CH2=CH-COOH D.C6H5-COOH.

L

lisatrang

hì hì.....
Câu 1 nà: cả 3 đều đc nhưng mà điện phân dung dịch là lựa chọn hàng đâu...hihihi...
Đáp án là : C
Câu 2 : đáp án là C
Vì CH2=CH- là gốc đẩy e,rùi thì nó cũng là axit---------> mạnh nhất
Đúng hok bạn ui??hìhì

P

phata4u

Câu b chứ vì axit là có tính đẩy e đúng hem? mà phải là góc no mới đẩy nổi ^^

L

luhami

mình cũng đồng ý với bạn là câu A
giải thích nè( mới chôm được bao? đảm chính xác)gốc ankyl càng lớn sự đẩy điện tử càng mạn, do đó độ phân cực của nhóm -OH càng giảm, H kém linh động tính ãit giảm nên CH3COOH< HCOOH.

O

onlyloveone

Do Ka của nó lớn nhất.
Chú ý là các nhóm đẩy e sẽ làm giảm lực axit chứ không phải tăng lực axit đâu. Đừng có nhầm.

K

kathydp1110

onlyloveone said:
Do Ka của nó lớn nhất.
Chú ý là các nhóm đẩy e sẽ làm giảm lực axit chứ không phải tăng lực axit đâu. Đừng có nhầm.
nhưng mà chắc only quên 1 điều là nhóm C6H5- hút điện tử nên C6H5COOH là axit mạnh nhất . Hìhì only xem lại nhé.Qua đây xem như chỉ có only là bạn nên ...:)

O

onlyloveone

Đúng là gốc C6H5 hút e thật, nhưng đó đâu phải là yếu tố duy nhất quyết định độ mạnh yếu của axit ?
Ka của HCOOH vẫn là lớn nhất đấy. Tớ ko nghĩ là mình nhầm đâu.

L

lisatrang

tính axit : phenol< H2CO3< R-COOH
mà trong dãy axcacoxylic í thì tính axit càng tăng khi số nguyên tử C càng giảm ---------> chỉ còn lại 2 đáp án là A hoặc C thui
## mình đắn đo 2 câu đó vì CH2=CH- là gốc hút e có thể nó sẽ mạnh hơn HCOOH nhưng mà theo câu trên thì đáp án phải là HCOOH
ok?

M

mutantx

He he.Câu này tưởng dễ mà cãi nhau to.Theo thầy tớ giải thik thì CH2=CH-COOH, tuy co gốc hút e, nhưng do có hiệu ứng liên hợp giữa các phân tử nên làm giảm độ phân cực của nhóm OH, suy ra HCOOH mạnh nhất.

S

songlacquan

onlyloveone said:
Do Ka của nó lớn nhất.
Làm sao mà trong phòng thi bạn biết hết được Ka của các axit vậy?? nên dùng cách này kô khả quan lắm thì phải :?

S

songlacquan

onlyloveone said:
songlacquan said:
Làm sao mà trong phòng thi bạn biết hết được Ka của các axit vậy?? nên dùng cách này kô khả quan lắm thì phải :?
Hic, tớ có thể so sánh được 1 số axit quen thuộc thôi, chứ không phải tất cả.
Bạn có thể liệt kê một số Ka của các axit quen thuộc kô, cám ơn trước nhé :D

Top Bottom