Những bài toán cơ bản về Dao động và Sóng

Thảo luận trong 'Dao động cơ' bắt đầu bởi huyentrangonline, 12 Tháng tám 2007.

Lượt xem: 1,539

1. Sở hữu bí kíp ĐỖ ĐẠI HỌC ít nhất 24đ - Đặt chỗ ngay!

Đọc sách & cùng chia sẻ cảm nhận về sách số 2

Chào bạn mới. Bạn hãy đăng nhập và hỗ trợ thành viên môn học bạn học tốt. Cộng đồng sẽ hỗ trợ bạn CHÂN THÀNH khi bạn cần trợ giúp. Đừng chỉ nghĩ cho riêng mình. Hãy cho đi để cuộc sống này ý nghĩa hơn bạn nhé. Yêu thương!

DAO ĐỘNG

I/ Khởi động
    Bài 1: Một dđđh có chu kì 1s. Khi vật cách VTCB 4cm, v=6pi (cm/s). Tìm x???
    BÀi 2: Tìm T:
    a) Trong thời gian 10s, vật thực hiện được 8 dđ.
    b) Con lắc lò xo k=40N/m, m=100g
    c) VẬt chuyển động từ biên này đến biên kia mất 0,2s
    d) Con lắc lò xo được treo thẳng đứng ở VTCB, lò xo giãn 10cm. Lấy g=10m/s(2)

BÀi 3: Tìm tần số góc các dao động sau:
    a. Vật thuẹc hiện được 20 dđ trong 8s
    b. Thời gian vật chuyển động từ vị trí cân bằng đến biên mất 0,25s
    c. Con lắc lò xo có k= 50N/m, m= 200g. Lấy pi bình phương =10 :p
    d. Một con lắc lò xo được treo thẳng đứng ở VTCB. lò so giãn 2,5 cm. G=10m/s bình phương.

BÀi 4: Hãy xác định các biên độ sau:
    a. Chiều dài quỹ đạo dao động là 6cm
    b. Trong quá trình dđ, chiều dài lò xo biến thiên 30cm--> 40cm. Con lắc lò xo treo thẳng đứng k=40N/m, m=100g, được thực hiện bằng các cách sau:
    ---i) Từ VTCB, kéo vật xuống 4cm rồi thả nhẹ.
    ---ii) Từ VTCB, truyền cho vật vận tốc 60cm/s
    --iii) Từ VTCB, kéo vật xuống 4cm rồi truyền cho vật vận tốc 60cm/s

II/ CƠ BẢN:

1/ Một dao động điều hòa với f= 2,5 Hz ; Vận tốc tại VTCB= 25 pi (cm). HÃy viết phương trình dđ của vật. Chọn t=0 lúc x=2,5 c. Đang chuyển động cùng chiều +

2/ Một dao động điều hòa có chu kì 1s, chiều dài quỹ đạo 8cm. Hãy viết ptdđ của vật. Chọn mốc thời gian lúc vật có li độ x=2cm và đang chuyển động theo chiều dương.

2. đề hay quá .mình sẽ cố gắng để giải quyết tất cả đống đề này...Cảm ơn bạn và cố găng sưu tập thêm nhiều đề nha:D

Chú ý: Trả lời bài viết tuân thủ NỘI QUY. Xin cảm ơn!

Draft saved Draft deleted