Nhờ thầy và các bạn giải giúp em bài này

D

dinhhoang39

[TẶNG BẠN] TRỌN BỘ Bí kíp học tốt 08 môn
Chắc suất Đại học top - Giữ chỗ ngay!!

ĐĂNG BÀI NGAY để cùng trao đổi với các thành viên siêu nhiệt tình & dễ thương trên diễn đàn.

cho hỗn hợp x gồm2 hợp chất hữu cơ no,đơn chức tác dụng vừa đủ với 100 ml dd KOH 0,4M,thu được một muối và 336ml hơi một ancol(ở đktc). nếu đốt cháy hoàn toànlượng hỗn hợp X trên,sau đó hấp thụ hết sản phẩm cháy vào bình đựng dd Ca(OH)2 (dư) thì khối lượng bình tăng 6,28 gam.công thức của 2 hợp chât hữu cơ trong X là:

A.CH3COOH và CH3COOC2H5 B.C2H5COOH và C2H5COOCH3
C.HCOOH và HCOOC2H5 D.HCOOH và HCOOC3H7
 
H

hocmai.hoahoc

Chào em!
nKOH = 0,04 mol, nancol = 0,015 mol
=>X gồm 1 axit và một este
nhh X=nKOH = 0,04 mol( axit và este đơn chức)
m bình tăng = mH2O + mCO2 =>nCO2=nH2O = 0,101 mol
=> Số nguyên tử C trung bình= 0,101/0,04 = 2,53 => Loại đáp án B
A. Số nguyên tử C trung bình= 2,75
C. Số nguyên tử C trung bình= 1,75
D. Số nguyên tử C trung bình= 2,125
Không có dáp án phù hợp trong 4 đáp án đề cho!
 
Top Bottom