Nhờ mọi người giải giúp.

R

ringcorona

B

binbon249

Đốt cháy hoàn toàn 26,4 gam hỗn hợp A gồm CH3OH, C2H4(OH)2, C2H5OH và C3H5(OH)3 thu được 0,9mol CO2 và 1,4 mol H2O. Mặt khác nếu cho 26,4 gam A tác dụng với Na, thu được V lít khí H2(đktc). Giá trị của V là bao nhiêu.

- Bảo toàn khối lượng:

$\mathrm{\Rightarrow n_{O_2} = \frac{(0.9*44+1.4*18) - 26.4 }{32} = 1.2 \ mol} $

$ \Rightarrow n_{[O]} = 1,2*2 = 2,4 $

Suy ra n[O] trong hỗn hợp A: $\mathrm{= (0,9*2+1,4) - 2,4 = 0,8 = n_{OH-} }$

$\mathrm{ \Rightarrow n_{H_2} = 0,4 \ mol \Rightarrow V = 8.96 (l)} $
 
Last edited by a moderator:
H

hoan1793

Đốt cháy hoàn toàn 26,4 gam hỗn hợp A gồm CH3OH, C2H4(OH)2, C2H5OH và C3H5(OH)3 thu được 0,9mol CO2 và 1,4 mol H2O. Mặt khác nếu cho 26,4 gam A tác dụng với Na, thu được V lít khí H2(đktc). Giá trị của V là bao nhiêu.
Bảo toàn O => V=8.96 l :)

.......................................................
 
Last edited by a moderator:
Top Bottom