Nhiệt độ sôi - tính axit bazo. Thầy Ngọc!

N

ngochoanhqt

[TẶNG BẠN] TRỌN BỘ Bí kíp học tốt 08 môn
Chắc suất Đại học top - Giữ chỗ ngay!!

ĐĂNG BÀI NGAY để cùng trao đổi với các thành viên siêu nhiệt tình & dễ thương trên diễn đàn.

Chào Thây! Thầy có thể giải thích giúp em 1 số câu trong phần BTTL " Nhiệt đọ sôi và tính axit bazo".
Câu 13: Cho các dẩn xuất halogen sau : C2H5F (1), C2H5Br (2), C2H5I(3), C2H5Cl(4). thứ tự giảm dần nhiệt độ sôi là:
A. 3 -> 2 ->4 -> 1 B. 1-> 4 -> 2 -> 3
C. 1 ->2 ->3 -> 4 D. 3 -. 2 ->1- > 4
Em chọn B, nhưng ĐA của thầy là A. Thưa thầy F có độ âm điện lớn hơn thì dẩn xuất của nó phải có liên kết H liên phân tử phải lớn hơn chứ thầy. Thầy giải thích giúp em.
Câu 17: Thưa thầy có phải muối của axits có nhiệt đọ sôi cao hơn axit phải ko thầy. (VD: CH3COONa > CH3COOH)
Câu 18: chuổi phản ứng đó chất Z là chất ji thưa thầy, hic câu này em chọn axit X--> dò ĐA thầy thì sai. Chuổi này thầy nêu rỏ các chất giúp em được ko thầy.
Em cảm ơn!

D

defhuong

Theo tớ thì câu 1 chắc thầy nhầm :-S

câu 17 thì chắc là CH3COOH

câu 18 thì Z là CH3CH2COOH :D và đáp án cũng là nó luôn :D

T

tuan13a1

không.theo tớ câu 1 thì cái nào có khối liwowjng phân tử lớn hơn sẻ có nhiệt độ sôi lớn hơn

T

tiendung926

Câu 13: Cho các dẩn xuất halogen sau : C2H5F (1), C2H5Br (2), C2H5I(3), C2H5Cl(4). thứ tự giảm dần nhiệt độ sôi là:
A. 3 -> 2 ->4 -> 1 B. 1-> 4 -> 2 -> 3
C. 1 ->2 ->3 -> 4 D. 3 -. 2 ->1- > 4
Em chọn B, nhưng ĐA của thầy là A. Thưa thầy F có độ âm điện lớn hơn thì dẩn xuất của nó phải có liên kết H liên phân tử phải lớn hơn chứ thầy. Thầy giải thích giúp em.
Câu 17: Thưa thầy có phải muối của axits có nhiệt đọ sôi cao hơn axit phải ko thầy. (VD: CH3COONa > CH3COOH)

1.Cùng một vị trí nhóm halogen thì giảm dần theo thứ tự F > Cl > Br > I
đáp án B
2.nhiệt độ sôi ( nhiệt độ làm nó bay hơi ) mà Ch3COONa có bao giờ bay hơi đâu .

Top Bottom