Văn 9 Nhiệm vụ cao cả của bất cứ người người nghệ sĩ nào

Blue Badminton

Học sinh chăm học
Thành viên
8 Tháng tư 2020
212
324
76
Phú Yên
thcs lvt
[TẶNG BẠN] TRỌN BỘ Bí kíp học tốt 08 môn
Chắc suất Đại học top - Giữ chỗ ngay!!

ĐĂNG BÀI NGAY để cùng trao đổi với các thành viên siêu nhiệt tình & dễ thương trên diễn đàn.

*Có ý kiến cho rằng: "Công việc của người nghệ sĩ là ở chỗ phát hiện cái đẹp không ai ngờ tới, tìm cái đẹp kín đáo và che lấp của sự vật , từ đó cho người đọc một bài học trong nhìn và thưởng thức". Bằng những trải nghiệm văn học của mình, em hãy làm sáng tỏ nhận định trên*
Giúp em đề trên với ạ.
Em cảm ơn ạ.
@baochau1112 @Trần Tuyết Khả

• Like
Reactions: Phạm Đình Tài

Phạm Đình Tài

Cựu Mod Văn
Thành viên
8 Tháng năm 2019
1,998
4,049
461
19
Đà Nẵng
THPT Thái Phiên - TP Đà Nẵng
*Có ý kiến cho rằng: "Công việc của người nghệ sĩ là ở chỗ phát hiện cái đẹp không ai ngờ tới, tìm cái đẹp kín đáo và che lấp của sự vật , từ đó cho người đọc một bài học trong nhìn và thưởng thức". Bằng những trải nghiệm văn học của mình, em hãy làm sáng tỏ nhận định trên*
Giúp em đề trên với ạ.
Em cảm ơn ạ.
@baochau1112 @Trần Tuyết Khả
Mình hướng bạn làm như sau:

• Công việc của người nghệ sĩ là ở chỗ phát hiện cái đẹp không ai ngờ tới, tìm cái đẹp kín đáo và che lấp của sự vật: Công việc của nhà văn muốn đem những điều tốt đẹp đến với độc giả trước hết anh ta phải là người đi tìm cái đẹp. Cái đẹp là cái tốt, cái thiện lương, cái thanh cao ở đời, tác giả phải là người đi tìm và khơi dậy lòng người đọc lòng trắc ẩn, cái nhìn và đánh giá đúng đắn, chiêm nghiệm văn học
  • Cái đẹp đa dạng, khuất lấp, nhỏ nhoi nhưng không tầm thường, trong cái xấu xí ẩn chứa cái đẹp thiện mỹ, trong sự gai góc, nóng giận chứa cái tình cảm nồng ấm thiêng liêng,..
  • Từ đó cho người đọc một bài học trong nhìn và thưởng thức: Tác giả cho người đọc cái nhìn về cuộc đời một cách tích cực, lạc quan, hạn chế cực đoan, phát hiện những cái đẹp không ai ngờ tới, từ đây tạo cho con người phẩm chất sống cao đẹp, chức năng giáo dục sâu sắc: lòng vị tha, sự bao dung, tình yêu thương,...
https://diendan.hocmai.vn/threads/but-pha-ngu-van-kttnthptqg-2022-doc-hieu.840270/#post-4093369
Chúc bạn học tốt

• Like
Reactions: Blue Badminton
Top Bottom