Nhiễm sắc thể?

T

trihoa2112_yds

Thực ra bạn không nhất thiết phải quan tâm tới điều này. Nếu có liên quan thì người ta sẽ cho bạn biết nó là số mấy và sẽ có chú thích rõ ràng.
Còn về việc đánh số thứ tự là dựa trên cơ sở hình thái.
Tất cả các NST người đều có hình dạng chữ X ( trừ giới tính), nhưng khác nhau về kích thước và đặc biệt là vị trí tâm điểm X.
NST được đánh theo thứ tự của vị trí tâm, tâm cao nhất đánh số 1 cho đến cặp 22 là NST có tâm ở vị trí thấp nhất.
Bình thường rất khó đề phân biệt, người ta phải nhờ tới công nghệ nhuộm màu và khắc lạnh thì mới có thể phân biệt được chúng.

L

lambertlary

Àh,cho mình hỏi?Theo mình hiểu thì trước khi vào quá trình phân bào NST sẽ bắt đầu nhân đôi.Từ 2 cặp đơn thành 2 cặp kép.Có phải là từ 1 que ban đầu nó mộc ra 2 nhánh không?2 cromatit là 1 của NST ban đầu và 1 là nó tổng hợp từ môi trường nội bào phải không?

A

anhvodoi94

Àh,cho mình hỏi?Theo mình hiểu thì trước khi vào quá trình phân bào NST sẽ bắt đầu nhân đôi.Từ 2 cặp đơn thành 2 cặp kép.Có phải là từ 1 que ban đầu nó mộc ra 2 nhánh không?2 cromatit là 1 của NST ban đầu và 1 là nó tổng hợp từ môi trường nội bào phải không?

Theo em :

- Từ 1 NST dạng que ( ko biết có đúng í ko nữa ;)) ) khi nhân đôi tạo kì TG => 2 cái que dính với nhau ở tâm động . Có thêm 1 cái que là do nó tổng hợp từ môi trường .

- Có 2 cromatit là 1 của NST ban đầu và 1 là nó tổng hợp từ môi trường nội bào ở kì trung gian đó ạ. Đúng ùi ạ .

L

lambertlary

Àh em trai có hình nó không cho anh hỏi cái này.Hình trước và sau nhân đôi ấy của NST!!^^!Anh không tưởng tượng được nó mọc ra như thế nào?

T

trihoa2112_yds

Thực ra có rất nhiều dạng NST, có hình que, hình chữ X, hình chữ V .............
Và sau khi nhân đôi thì sẽ có 2 chiếc giông nhau, dính vào nhau tại một điểm. Bạn có thể tưởng tượng 2 tâm của chữ X đính vào nhau, tạo thành 4 cánh, hay hình que thì sẽ thành hình chữ X, tương tự vậy.

Top Bottom