Ngoại ngữ [NHẬT KÝ] 1 Ngày Học Tiếng Anh Của BQT Box Ngoại Ngữ

ng.htrang2004

Cựu Mod Anh
Thành viên
9 Tháng chín 2017
6,071
1
10,048
1,174
19
Hà Tĩnh
THPT chuyên Đại học Vinh - ViKClanha
[TẶNG BẠN] TRỌN BỘ Bí kíp học tốt 08 môn
Chắc suất Đại học top - Giữ chỗ ngay!!

ĐĂNG BÀI NGAY để cùng trao đổi với các thành viên siêu nhiệt tình & dễ thương trên diễn đàn.

Hello mọi người, chắc hẳn mọi người ai cũng tò mò xem thử 1 người khác học tập như thế nào hay có những phương pháp thú vị nào để học tập theo đúng không :> Series này là nơi ghi lại Nhật ký 1 ngày học tiếng Anh của thành viên BQT, trong đó có chứa kha khá tips, gợi ý, nội dung thú vị mà mọi người có thể theo dõi và ghi lại như một phương pháp mà mình có thể thử nghiệm. Topic sẽ lên mỗi bài 1 tuần do 1 thành viên BQT box Anh phụ trách, kể lại 1 ngày thành viên đó đã học tiếng Anh như thế nào.
boxanh-png.192997

__________________________________________________________________________________
TẬP 1: MỘT NGÀY HỌC TIẾNG ANH CỦA HÀ TRANG

8/11/2021. Một ngày Hà Trang học tiếng Anh như nào?

Hello mọi người ^^ Trước khi kể về 1 ngày học tiếng Anh thì mình xin được phép kể một chút background hiện tại của mình nhé. Hiện mình là học sinh lớp 12, mình học tiếng Anh vừa để ôn thi ĐH, để chuẩn bị thi IELTS và đồng thời chuẩn bị cho vòng phỏng vấn học bổng của các trường ĐH quốc tế mình apply, do đó, phần lớn thời gian trong ngày mà mình học đều là tiếng Anh. Mình không phải kiểu người có thể học dồn dập để thi hay "cày" thật trâu bò để giỏi lên, mình thuộc dạng học qua việc xem vlogs, xem Tiktok, nói xàm nói nhảm, ngẩn ngơ nhìn trời nhìn đất rồi viết đôi ba dòng hay lâu lâu lướt FB, IG, TED ideas, News, ... đọc qua qua. Vì thế nên nếu bạn nào có quan điểm học tiếng Anh khác hoàn toàn với mình hoặc không đồng ý với cách học này thì các bạn có thể đi ra hoặc đọc bằng thái độ "tôn trọng sự khác biệt" nhé ^^

Mình thức dậy lúc 5h sáng (cố gắng tập bao lâu mới được đó), sau đó mình nằm lăn lóc trên giường đọc news, đọc những cái mình thích trên app newsinlevels - 1 trang tin tức rất ngắn gọn, dễ đọc, dễ hiểu và phân theo nhiều cấp độ, đồng thời, mình có thể vừa đọc news vừa xem video nữa ^^ Chán chán rồi thì mình chuyển qua nghe TEDTalk để lấy động lực cho ngày mới, thường thì mình chỉ coi video tầm 10p trở lại, còn những video 20-30p mình xem không nổi á :< Cứ thế một buổi sáng tinh mơ mình chỉ có lướt với xem điện thoại thôi :>

Sau đó thì mình vệ sinh cá nhân, ăn sáng, soạn bài vở, học bài cũ, ... để chuẩn bị cho tiết học online bắt đầu lúc 7h10p. Giữa các lần break sau tiết học, mình sẽ ngồi xem TikTok =)) Mình hay follow một số kênh về IELTS như kênh của anh Minh Phạm, thầy Kiên Luyện, thầy Đặng Trần Tùng, ... để xem ít tips hay hay cho IELTS. Ngoài ra mình có follow một số anh chị KOL như chị Khánh Vy, chị vừng, chị Vicky Giáp (Sinh viên VinUni nè), ... để học hỏi về việc phát triển bản thân, cách học hiệu quả hay đơn giản là thấy được truyền cảm hứng nên xem thôi. Có một số tiết trống thì mình sẽ tận dụng để làm test IELTS Reading hoặc Listening, tuy nhiên do hôm nay mình không thích làm đề nên mình đã ngồi đọc tài liệu về Cách mạng ô dù (umbrella revolution) ở Hong Kong. Vì chỉ có 40p nên mình đọc được mỗi 2 bài trên The Guardian và CNN, thực sự thì nội dung rất dài và đậm tính chính trị nên vừa đọc vừa tra đau hết cả đầu nhưng mà đọc 2 bài này mình thấy hay hơn mấy bài tiếng Việt nhiều.

Chiều và tối thì mình gần như dành thời gian để học Toán, Văn và giải đề tiếng Anh. Khi có thời gian rảnh thì mình sẽ xem TEDEd, mình thì không thích TEDTalk lắm vì nó quá dài, mà nội dung cũng không sinh động lắm nên mình chọn TEDEd. Lúc tắm, hoặc làm việc nhà thì mình thường nghe podcast vu vơ để cho vui nhà vui cửa =)) Lúc nào không thích nữa thì mình sẽ đọc TED Ideas, cái này đọc nhẹ nhàng lắm luôn, mà mọi thông tin cũng cực kì gần gũi với cuộc sống của mình nữa chứ không quá là trừu tượng như mấy bài mình đọc lúc sáng trên CNN và The Guardian. Vì sắp kiểm tra giữa kì nên mình không có thời gian ôn gì đến IELTS luôn.

Cuối cùng, trước khi nhắm mắt đi ngủ thì mình xem Ellen Show với vài Tech review video trên The Tech Chap do người bạn @Hoàng Long AZ gợi ý cách đây không lâu =))) Xong :> Mình đi ngủ, kết thúc một ngày đầy vui vẻ với việc học tiếng anh của mình.

Chốt lại thì, mình thấy cách học này vô cùng hiệu quả ^^ Nó cho mình cơ hội được thực sự học tiếng Anh, thực sự đắm chìm vào ngôn ngữ mà không chịu bất kì áp lực nào về điểm số, thi cử. Tiếng Anh, mình coi nó hơn cả một môn học, nó là ngôn ngữ. Chúng ta không thể giỏi ngôn ngữ chỉ bằng cách ngày ngày học trong SGK, sách tham khảo, ... mà phải coi nó như một thứ đi vào cuộc sống của mình, sống cùng với nó để ngấm dần. Việc tiếp cận ngôn ngữ tự nhiên, thường xuyên và liên tục giúp mình học một cách rất nhẹ nhàng, tiếp thu được nhiều thông tin, kiến thức hữu ích cho cuộc sống, đồng thời là bước đệm rất tốt để mình chuẩn bị cho các cuộc thi hay sau này học lên bậc học cao hơn hoàn toàn bằng tiếng Anh.

Mệt quá, mình đi ngủ đeiiii. Chúc mọi người học tiếng Anh vui vẻ nhé ^^

Last edited:

hangle08032003

Học sinh mới
Thành viên
14 Tháng mười một 2021
25
44
6
21
Thanh Hóa
Hello mọi người, chắc hẳn mọi người ai cũng tò mò xem thử 1 người khác học tập như thế nào hay có những phương pháp thú vị nào để học tập theo đúng không :> Series này là nơi ghi lại Nhật ký 1 ngày học tiếng Anh của thành viên BQT, trong đó có chứa kha khá tips, gợi ý, nội dung thú vị mà mọi người có thể theo dõi và ghi lại như một phương pháp mà mình có thể thử nghiệm. Topic sẽ lên mỗi bài 1 tuần do 1 thành viên BQT box Anh phụ trách, kể lại 1 ngày thành viên đó đã học tiếng Anh như thế nào.
boxanh-png.192997

__________________________________________________________________________________
TẬP 1: MỘT NGÀY HỌC TIẾNG ANH CỦA HÀ TRANG

8/11/2021. Một ngày Hà Trang học tiếng Anh như nào?

Hello mọi người ^^ Trước khi kể về 1 ngày học tiếng Anh thì mình xin được phép kể một chút background hiện tại của mình nhé. Hiện mình là học sinh lớp 12, mình học tiếng Anh vừa để ôn thi ĐH, để chuẩn bị thi IELTS và đồng thời chuẩn bị cho vòng phỏng vấn học bổng của các trường ĐH quốc tế mình apply, do đó, phần lớn thời gian trong ngày mà mình học đều là tiếng Anh. Mình không phải kiểu người có thể học dồn dập để thi hay "cày" thật trâu bò để giỏi lên, mình thuộc dạng học qua việc xem vlogs, xem Tiktok, nói xàm nói nhảm, ngẩn ngơ nhìn trời nhìn đất rồi viết đôi ba dòng hay lâu lâu lướt FB, IG, TED ideas, News, ... đọc qua qua. Vì thế nên nếu bạn nào có quan điểm học tiếng Anh khác hoàn toàn với mình hoặc không đồng ý với cách học này thì các bạn có thể đi ra hoặc đọc bằng thái độ "tôn trọng sự khác biệt" nhé ^^

Mình thức dậy lúc 5h sáng (cố gắng tập bao lâu mới được đó), sau đó mình nằm lăn lóc trên giường đọc news, đọc những cái mình thích trên app newsinlevels - 1 trang tin tức rất ngắn gọn, dễ đọc, dễ hiểu và phân theo nhiều cấp độ, đồng thời, mình có thể vừa đọc news vừa xem video nữa ^^ Chán chán rồi thì mình chuyển qua nghe TEDTalk để lấy động lực cho ngày mới, thường thì mình chỉ coi video tầm 10p trở lại, còn những video 20-30p mình xem không nổi á :< Cứ thế một buổi sáng tinh mơ mình chỉ có lướt với xem điện thoại thôi :>

Sau đó thì mình vệ sinh cá nhân, ăn sáng, soạn bài vở, học bài cũ, ... để chuẩn bị cho tiết học online bắt đầu lúc 7h10p. Giữa các lần break sau tiết học, mình sẽ ngồi xem TikTok =)) Mình hay follow một số kênh về IELTS như kênh của anh Minh Phạm, thầy Kiên Luyện, thầy Đặng Trần Tùng, ... để xem ít tips hay hay cho IELTS. Ngoài ra mình có follow một số anh chị KOL như chị Khánh Vy, chị vừng, chị Vicky Giáp (Sinh viên VinUni nè), ... để học hỏi về việc phát triển bản thân, cách học hiệu quả hay đơn giản là thấy được truyền cảm hứng nên xem thôi. Có một số tiết trống thì mình sẽ tận dụng để làm test IELTS Reading hoặc Listening, tuy nhiên do hôm nay mình không thích làm đề nên mình đã ngồi đọc tài liệu về Cách mạng ô dù (umbrella revolution) ở Hong Kong. Vì chỉ có 40p nên mình đọc được mỗi 2 bài trên The Guardian và CNN, thực sự thì nội dung rất dài và đậm tính chính trị nên vừa đọc vừa tra đau hết cả đầu nhưng mà đọc 2 bài này mình thấy hay hơn mấy bài tiếng Việt nhiều.

Chiều và tối thì mình gần như dành thời gian để học Toán, Văn và giải đề tiếng Anh. Khi có thời gian rảnh thì mình sẽ xem TEDEd, mình thì không thích TEDTalk lắm vì nó quá dài, mà nội dung cũng không sinh động lắm nên mình chọn TEDEd. Lúc tắm, hoặc làm việc nhà thì mình thường nghe podcast vu vơ để cho vui nhà vui cửa =)) Lúc nào không thích nữa thì mình sẽ đọc TED Ideas, cái này đọc nhẹ nhàng lắm luôn, mà mọi thông tin cũng cực kì gần gũi với cuộc sống của mình nữa chứ không quá là trừu tượng như mấy bài mình đọc lúc sáng trên CNN và The Guardian. Vì sắp kiểm tra giữa kì nên mình không có thời gian ôn gì đến IELTS luôn.

Cuối cùng, trước khi nhắm mắt đi ngủ thì mình xem Ellen Show với vài Tech review video trên The Tech Chap do người bạn @Hoàng Long AZ gợi ý cách đây không lâu =))) Xong :> Mình đi ngủ, kết thúc một ngày đầy vui vẻ với việc học tiếng anh của mình.

Chốt lại thì, mình thấy cách học này vô cùng hiệu quả ^^ Nó cho mình cơ hội được thực sự học tiếng Anh, thực sự đắm chìm vào ngôn ngữ mà không chịu bất kì áp lực nào về điểm số, thi cử. Tiếng Anh, mình coi nó hơn cả một môn học, nó là ngôn ngữ. Chúng ta không thể giỏi ngôn ngữ chỉ bằng cách ngày ngày học trong SGK, sách tham khảo, ... mà phải coi nó như một thứ đi vào cuộc sống của mình, sống cùng với nó để ngấm dần. Việc tiếp cận ngôn ngữ tự nhiên, thường xuyên và liên tục giúp mình học một cách rất nhẹ nhàng, tiếp thu được nhiều thông tin, kiến thức hữu ích cho cuộc sống, đồng thời là bước đệm rất tốt để mình chuẩn bị cho các cuộc thi hay sau này học lên bậc học cao hơn hoàn toàn bằng tiếng Anh.

Mệt quá, mình đi ngủ đeiiii. Chúc mọi người học tiếng Anh vui vẻ nhé ^^

ui đỉnh quá trời, lớp 12 chị không sắp xếp được thời gian học tiếng anh luôn cơ. Cả ngày vùi đầu vào 3 môn thi đại học( bao gồm tiếng anh), suốt ngày cày ngữ pháp, bài đọc chán không chịu được. Bây giờ lên đại học phải học chăm học tiếng anh lại nè, cảm ơn chia sẻ của em nhiều lắm mong là nó sẽ hiệu quả một phần nào đó với chị :333

S I M O

Cựu Phụ trách nhóm Anh
Thành viên
19 Tháng tư 2017
3,385
9
4,341
649
Nam Định
Trái tim của Riky-Kun
Untitled-1 copy.png
-------
MỘT NGÀY HỌC TIẾNG ANH CỦA MNCST
Xin chào các bạn ~ Mình là MNCST, hôm nay đến lượt mình on mic để kể về “Một ngày MNCST học tiếng anh”. Mọi người có tò mò không nhỉ?
Thật sự thì mình đã qua cái thời mài mông trên ghế nhà trường để tiến sang thời kì áp mắt vào máy tính với một TKB nhìn như thất học và mình cũng chưa định thi chứng chỉ gì nên việc học tiếng Anh khá là chill. :Rabbit66

Buổi sáng của mình bắt đầu bằng việc ngồi giường lướt điện thoại đến gần 9h. Thật ra mình không có lướt fb (mặc dù chủ yếu là mình làm thế), mình đi đọc những bài viết, xem video bằng tiếng Anh. Vì mình cũng có một nền tảng kha khá nên việc đọc không quá khó khăn với mình. Khi đọc và xem video, mình có gắng không tự động dịch từ Anh sang Việt, mình cũng cố gắng nghe chứ không đọc sub, mình sẽ hiểu và nhớ bằng tiếng Anh luôn, từ nào không biết mình sẽ mở sub lên, ghi lại và tra từ điển. Mình hay xem của NasDaily chủ yếu vì họ nói nghe nhiệt huyết lắm và thỉnh thoảng xem video Mr.Beast vì nó rất thú vị.

Sau đó thì mình cũng không có thời gian để học tiếng Anh theo kiểu chính chuyên mà học sinh bây giờ hay học vì mình còn phải chạy deadline. Sau một lần vô tình tham dự talkshow về IELTS thì mình phát hiện ra tầm quan trọng của việc nghe và nói bên cạnh củng cố ngữ pháp và từ vựng. Thế nên nhân lúc chạy deadline thì mình sẽ mở những bài hát bằng tiếng Anh để nghe thụ động. Đối với những lần trước thì thực sự khá là khó để nghe được cụ thể người ta đang hát từ gì, nhưng mà mưa dần thấm lâu thì mình nhận biết được kha khá từ, và nhiều lúc không phát hiện được từ thì mình sẽ chuyển sang lyric để đọc xem nó là từ gì. Mình từng đọc một bài đọc hiểu ghi rằng vừa làm việc vừa nghe nhạc (có lời) thì công việc không hiệu quả. Mỗi cây mỗi hoa mỗi người mỗi khác, mình thì không như thế. Mình hay bật nhạc Adele, Imagine Dragons, Coldplay họ hát khá là dễ nhận biết từ.

Thời gian rảnh bên cạnh việc chạy deadline thì mình cũng đi giải bài trên diễn đàn. Mình luôn hỗ trợ với tâm thế học hỏi để tiếp thu thêm kiến thức nên lượng kiến thức ghi chép lại từ việc giải bài cũng nâng cao vốn hiểu biết của mình tương đối nhiều.
Ngoài ra lúc mình học, mình làm bài thì mình cũng hay tìm tài liệu bằng tiếng Anh, thứ nhất vì nó đầy đủ hơn so với tài liệu tiếng Việt. Sau đó thì đọc tiếng Anh nhiều mình thấy bản thân “hấp thu” ngôn ngữ này dễ dàng hơn nữa (thật ra cái này mình nghe kể từ một bạn của mình là có một bạn tên H tra google toàn bộ bằng tiếng Anh nên mình cũng học tập theo :3333).

Dạo gần đây thì mình cũng đang định nghe podcast rồi đọc theo để mình có thể nghe tốt hơn và phát âm chuẩn hơn. Để việc nghe có cảm hứng thì mình ưu tiên nghe những thứ mình đang thấy hứng thú, ví dụ như Experience: The Ludovico Einaudi Story trên Apple podcast mà cái này mình không tìm được transcript, cũng hơi buồn.
Còn các bạn thì sao? Mình rất mong muốn nghe nè. Hẹn gặp lại mọi người trong những bài viết tới. :Rabbit54

Last edited:

Minh Nhí

Cựu Mod Tiếng Anh|Cựu Phó nhóm Tiếng Anh
Thành viên
Trưởng nhóm xuất sắc nhất 2017
18 Tháng mười một 2013
3,361
6,062
801
TẬP 3: MỘT NGÀY HỌC TIẾNG ANH CỦA MINH NHÍ

Một ngày của mình sẽ bắt đầu lúc 5h sáng, sau khi vệ sinh cá nhân, tập thể dục, ăn sáng xong mình sẽ ngồi vào bàn học lúc 8h. Khoảng thời này là lúc mình tràn đầy năng lượng nhất nên mình thường học reading vào lúc này. Làm việc cùng với mình là chiếc laptop được mở nhạc trên youtube, mình hay nghe nhạc trong lúc học reading lắm để tăng sự tập trung ấy, mà cũng tuỳ à nghe, cách dễ nhất là các bạn dùng từ khoá "Study with me" để tìm.
upload_2021-11-29_15-34-33-jpeg.194695

upload_2021-11-29_15-36-28-jpeg.194696

Mình học tới 10h30 là xong, tiếp đến là mình soạn bài để chiều đi dạy, gọi là soạn bài nhưng thực chất là cũng như mình học ấy, chủ yếu là học thêm vốn từ mới, nếu không có gì đặc biệt thì mình sẽ học từ vựng IELTS trong quyển Vocabulary for IELTS. Học tới 11h30 là bụng mình nó đánh trống rồi nên phải đi ăn thôi. Cống nạp cho cái dạ dày xong là mình vận động tý rồi lao lên chiếc võng thần kì dưới gốc cây làm một giấc tới 1h45 rồi thức dậy để chuẩn bị dạy, do dịch dạy online nên có thêm thời gian ngủ chứ bình thường mình ngủ ít hơn vì còn phải tốn thời gian chạy đến điểm dạy nữa.

upload_2021-11-29_15-38-0-png.194697

Thường thì cỡ 21h30 là mình xong công việc, relax tý rồi mình lại quay lại việc học từ 22h30, lúc này mình sẽ luyện nghe trong giáo trình, có hôm lười quá thì coi phim luôn, phim mà hay quá thì thức hơi khuya còn nếu luyện nghe bình thường thì trước khi ngủ mình tập nói tầm 20 phút rồi mới ngủ.
Giờ mình cũng già rồi! Bận rộn công việc nữa chứ có mấy hôm rảnh là mình cũng học dữ lắm đấy, nhưng điều quan trọng theo mình là phải duy trì học tập đều đặn chứ không dồn ép bản thân nạp kiến thức quá nhiều!

upload_2021-11-29_15-41-12-png.194699

Chúc các bạn học tốt!

_dm.ttt

Cựu TMod Anh
Thành viên
7 Tháng sáu 2017
664
2
1,194
176
Đắk Lắk
FTU2
TẬP 4: MỘT NGÀY HỌC TIẾNG ANH CÙNG ĐỨC MINH

Hello mọi người, chào mừng mọi người đến với podcast của mình với chủ đề “Mỗi ngày mình học tiếng Anh như thế nào?”

Cũng đã qua rồi những thời kì mình phải mòn đũng quần ở trên ghế nhà trường, giờ thì khá khẩm hơn là được mòn đũng quần ở trên giường với một TKB khá là chill ở trên trường Đại học. (P/s: Ai bảo lên Đại học học nhàn lắm thì đừng tin nửa lời nhé).

Mình thường thức dậy vào 6h20 sáng để vệ sinh răng miệng và chuẩn bị vào học môn đầu tiên của ngày. Thường thì sẽ kết thúc lúc 9h05 với hai con mắt nhắm nghiền và đôi chân nằm thẳng cẳng.
Sau khi được chuông báo thức dậy lúc 9h20, mình bắt đầu đi đọc những tin tức ở trên Reddit (vì hiện mình đang là Translator cho 1 page và lấy nội dung từ Reddit). Ở đây mình tìm hiểu được rất nhiều thứ: từ vấn đề chính trị, xã hội đến văn hóa hàng ngày, quy tắc ứng xử hay nhiều vụ án khá là hấp dẫn được các user kể mỗi ngày. Thường thì những người dùng này kể rất thích chêm tiếng lóng, và mỗi lần như vậy thì mình lại hỏi chị Google, qua đó làm giàu thêm cái vốn từ và cách diễn đạt tiếng Anh của mình. Recommend các bạn nếu như rảnh rỗi thì hãy lên đây nhé ^^.

Bởi vì mỗi tuần mình chỉ học 3 tiết tiếng Anh, và bởi vì được vào lớp vượt nên chính ra mình cũng không học gì về tiếng Anh mấy kể từ ngày thi xong THPTQG. Nhưng cũng không vì thế mà mình bỏ bê trau dồi nó. Mình vẫn luyện tiếng Anh mỗi ngày bằng những cách ít khô khan hơn (chắc là do mình hết áp lực thi cử rồi :v): xem stream của các streamer nước ngoài, xem các video nấu ăn mỗi buổi tối khuya =)) (tất nhiên là của những người nói tiếng Anh rồi), cày phim kinh dị Mỹ,… và gần đây nhất là đi làm giáo viên tập sự cho 1 lớp tiếng Anh nữa :D.

Ngoài thời gian chạy deadline trên trường và dành thời gian học bài sau những giờ chơi game vất vả, mình lên diễn đàn để trả lời và giải đáp thắc mắc cho các bạn. Việc thường xuyên lên diễn đàn giúp mình không bị quên đi những kiến thức căn bản, đồng thời cũng tìm ra nhiều từ vựng mới hơn (chắc vì các bạn đang học loại SGK mới, khác với loại sách của mình ngày xưa).
Việc học và trau dồi tiếng Anh mỗi ngày thật sự có ích cho các bạn khi vào Đại học, ví dụ như được học lớp vượt TACS như mình ở trên, rồi còn tiếp cận được các nghiên cứu khoa học, các tiểu luận bằng tiếng Anh (đầy đủ hơn và có nhiều số liệu hơn những tài liệu tiếng Việt) để chạy deadline cho những bài thi trên lớp.

Thế thôi ^^ Mỗi ngày mình chỉ học tiếng Anh bằng cách đọc báo, nghe nhạc, xem phim, xem stream và đi làm giáo viên, đi giải bài :D. Cách học này sẽ không phù hợp với nhiều bạn ở đây nhưng nó sẽ hiệu quả khi bạn đã có 1 lượng kiến thức ổn và không bị áp lực quá nhiều. Các bạn hãy đừng make it complicated, hãy coi nó như một ngôn ngữ, đừng quá nặng nề về mặt ngữ pháp, từ vựng hay bài kiểm tra… cố gắng tiếp cận nó một cách tự nhiên, enjoy từng cái moment và mình tin rằng bạn sẽ yêu thích tiếng Anh hơn và ứng dụng nó thật hiệu quả trong cuộc sống.
Chúc các bạn học tốt! ^^

npan_184

Cựu TMod Anh
Thành viên
10 Tháng mười hai 2018
2,219
10,041
881
Quảng Ngãi
THCS Phổ Ninh
TẬP 5: MỘT NGÀY HỌC TIẾNG ANH CÙNG NGUYỄN PHAN ÁNH NGUYỆT

Một ngày của mình bắt đầu vào khoảng 4h sáng, sau khi làm các việc cá nhân thì mình bắt đầu vào bàn học lúc 4h30. Hiện tại đang là một học sinh lớp 9 thì hầu hết thời gian trong ngày của mình đều giành cho việc học. Năm nay với nguyện vọng là thi vào chuyên Anh vì vậy nên hầu hết thời gian trong ngày của mình đều học môn Tiếng Anh.

Mình sẽ khởi động với việc học bằng cách nghe một bài hát tiếng anh ngẫu nhiên nào đó (mục đích chỉ là để tỉnh ngủ). Mình sẽ giành ra khoảng 10-15p để tìm kiếm các đề thi vào công lập hoặc đề thi hsg các năm của các tỉnh trên page của cô Thu Oanh, cô Trang Anh,...mỗi ngày mình sẽ tìm 2 đề để luyện tập giải, nhưng việc giải đề của mình sẽ ở một thời gian khác trong ngày. Sau đó thì mình sẽ học từ 5-7 từ vựng mới, làm một bài đọc ngắn đến khoảng gần 5h giờ thì mình chuyển sang chuẩn bị sách vở cũng như đọc bài cho các tiết học trong ngày. Buổi học online của mình sẽ bắt đầu vào lúc 7h15 đến khoảng tầm 10h30 thì kết thúc, đến giờ này thì mình cũng đã đói lắm rồi do không có thói quen ăn sáng.

Giải lao xíu là mình đi nấu cơm, ăn cơm, nghỉ trưa các thứ thì tới 1h chiều. Ngồi giải 2 cái đề hồi sáng tìm kiếm đó, với một đứa lười lí luận thì mình để cái bài văn tiếng anh cuối cùng của các đề lại để tối làm >:

Vào buổi chiều thì mình vẫn có 2 => 3 tiết học online ở trường vào 2h đến 4h thì xong. Học online xong thì mình sẽ tranh thủ một xíu thời gian giành cho Toán, Văn (xen kẽ 2 môn nha) tầm khoảng 30=> 45p gì đó. Vì bắt đầu từ 4h45 thì mình lại học thêm các môn học đến 6h. Yeah 6h là tắt máy cho nó cũng như mình nghỉ ngơi xíu, 6h30 lại vào học thêm đến 9h tối tùy hôm.

Buổi tối, mình sẽ bắt đầu quá trình tự học vào khoảng 9h30. Mình sẽ bắt tay vào làm một cái dàn ý chi tiết cho 2 bài văn bỏ ngang lúc sáng, chứ mình không có viết một bài hoàn chỉnh. Hoàn thành 2 cái dàn ý thì mình sẽ lên youtube để xem các video giải đề, để check đáp án (đa phần thì cở kênh youtube của cô Thu Oanh, cô Trang Anh, cô Tuyết,...) mất khoảng gần 1h cho cái công đoạn check đáp án, ngồi coi mà hai con mắt nó cử bảo đi ngủ, vì video nó quá dài. Mình nghỉ giải lao bằng cách lên diễn đàn và giải bài, xem bài khoảng 30 phút gì đó rồi lại bắt tay vào học. Mình lập một cái thời gian biểu thật to dán trước mặt để làm theo, và giờ nó cũng thành thói quen mất ròi. Mình chuyển sang học lý thuyết Toán, Văn rồi giải bài tập đủ thể loại. Chốt hạ cuối ngày là mình sẽ làm bài tập liên quan đến ngữ pháp, và search từ vựng cho sáng hôm sau để học.

Khoảng cuối lớp 8, đầu năm lớp 9 mình mới bắt đầu tự học nhiều. Lúc mới bắt đầu khá chật vật với quá trình tìm nguồn tài liệu chính thống, rồi coi các anh chị share các tips tự học sao cho hiệu quả. Mình thấy tự học khá hiệu quả, vì chỉ với 45 phút học ở trường thì thật sự không đủ để họ truyền đạt hết lượng kiến thức bao la. Mình không thể nào giỏi lên nếu chỉ phụ thuộc vào giáo viên, giáo viên dạy gì học nấy thì không ổn xíu nào. Còn mọi người thì sao? Phía trên là một ngày học môn Tiếng Anh của mình.

Hẹn gặp lại mọi người sau!!!

Top Bottom