nhao zo nao

M

minhtuyenhttv

thiếu chữ dung dịch rồi, ko có chất nào tác dụng trực tiếp được vs NH3 hết mà chỉ tác dụng vs NH3 dung dịch thôi, đó là Zn
Zn + NH4OH + H2O => (NH4)2ZnO2 + H2
chẳng biết có đúng ko :)) (có thể viết riêng NH4OH=NH3 +H2O)

B

banhnguyetthui

nhưng mà Zn tác dụng được với dd kiềm mà NH3 đâu phải là dd kiềm đâu.Mình nghĩ là không có kl nào td trực tiếp với NH3 hết.

M

minhtuyenhttv

nhưng mà Zn tác dụng được với dd kiềm mà NH3 đâu phải là dd kiềm đâu.Mình nghĩ là không có kl nào td trực tiếp với NH3 hết.

:)), dung dịch NH3 chính là một dung dịch kiềm yếu đấy bạn ạ, bạn nghe nói muối Amoni bao h chưa? đó chính là muối của gốc NH4 đấy, nó đóng vai trò như một kim loại, NH4Oh ko hòa tan được Al nhưng hòa tan được Zn(kẽm), kẽm là kim loại có tính lưỡng tính, gốc axit của kẽm là ZnO2 2-(zincat)
phản ứng của NH3 vs nước là một phản ứng thuận nghịch mà chiều tạo ra NH4OH nhanh hơn, NH4OH là chất khí (theo mình là duy nhất) có thể làm xanh quỳ tím
NH3 + H2O <=> NH4OH

B

banhnguyetthui

dd NH3 là bazo yếu,mà khi đã phân biệt là kiềm thì nó chẳng thể nào là một bazo yếu được mặt dù nó vẫn tan trong nước.nếu bạn hay ai có một cách giải thích hợp lí hơn mong đưa ra cho mọi người cùng xem

C

cacodemon1812

dd NH3 là bazo yếu,mà khi đã phân biệt là kiềm thì nó chẳng thể nào là một bazo yếu được mặt dù nó vẫn tan trong nước.nếu bạn hay ai có một cách giải thích hợp lí hơn mong đưa ra cho mọi người cùng xem

[TEX]NH_3 + H_2O <===> NH_4+ + OH-[/TEX]
=> [TEX]NH_3[/TEX] là bazo yếu
=> Không tác dụng được với Al do không đủ mạnh để phá lớp màng bảo vệ của Al

Còn Zn là do [TEX]NH_3[/TEX] đã tạo phức

[TEX]Zn+ 2H_2O + 4NH_3 ---> Zn[(NH3)_4](OH)_2 + H_2[/TEX]

X

xuixui148

Zn + NH4OH + H2O => (NH4)2ZnO2 + H2
Dung dịch NH3 chính là một dung dịch kiềm yếu đấy bạn ạ, bạn nghe nói muối Amoni bao h chưa? đó chính là muối của gốc NH4 đấy, nó đóng vai trò như một kim loại, NH4Oh ko hòa tan được Al nhưng hòa tan được Zn(kẽm), kẽm là kim loại có tính lưỡng tính, gốc axit của kẽm là ZnO2 2-(zincat)
phản ứng của NH3 vs nước là một phản ứng thuận nghịch mà chiều tạo ra NH4OH nhanh hơn, NH4OH là chất khí (theo mình là duy nhất) có thể làm xanh quỳ tím
NH3 + H2O <=> NH4OH

Top Bottom