Văn 7 Nhận xét về Thơ Trung Đại

thaonguyen2k7

Học sinh mới
Thành viên
1 Tháng tư 2020
15
1
6
Hải Dương
Trương THCS Tam Kỳ
  • Like
Reactions: Phạm Đình Tài

Phạm Đình Tài

Cựu Mod Văn
Thành viên
8 Tháng năm 2019
1,998
4,049
461
19
Đà Nẵng
THPT Thái Phiên - TP Đà Nẵng
Bài thơ " Bạn đến chơi nhà "của Nguyễn Khuyến đã thể hiện 1 quan niệm đẹp về tình bạn. Theo em đó là quan niệm gì ?
Quan niệm về tình bạn thanh cao, đẹp đẽ mà dung dị, gần gũi, một tình cảm đẹp, trong sáng vượt lên của cải vật chất.

Junery N

Cựu Hỗ trợ viên
HV CLB Địa lí
Thành viên
23 Tháng mười một 2019
4,605
12,667
996
Nam Định
In the sky
Bài thơ " Bạn đến chơi nhà "của Nguyễn Khuyến đã thể hiện 1 quan niệm đẹp về tình bạn. Theo em đó là quan niệm gì ?
Quan niệm đó là: Tình bạn không có gì có thể đánh đổi. Tình bạn ấy là tình bạn giản dị mà thật giàu tấm lòng

nguyenvandung7579@gmail.com

Học sinh chăm học
Thành viên
6 Tháng ba 2019
321
930
96
Hải Dương
THCS Bình Minh
Quan niệm đẹp về tình bạn đó là : tình bạn đẹp thắm thiết, sâu sắc, trân thành, vượt lên trên mọi vật chất, lễ nghi tầm thường

Ái Quyên

Học sinh
Thành viên
1 Tháng mười hai 2019
151
38
26
Đồng Tháp
THCS
Tình bạn của tác giả muốn nhấn mạnh trong câu thơ trên là:
-Đó là một tình ban đẹp,tự tận tâm của hai người bạn.Họ không cần những thứu vật chất ,vẻ bề ngoài như cá,gà,bầu,mướp,cà, trầu,..... Họ chỉ cần một tấm lòng trân thành là đủ rồi!
- Cụm từ "ta với ta" đã khắc họa rõ nét tình bạn đẹp ấy. Nói lên rằng dù hai người là tác giả và bạn tác giả là 2 người "ta", nhưng chỉ là 1 người, tình cảm dành cho nhau không thay đổi theo thời gian.

Top Bottom