Nhận biết

T

thehung08064

[TẶNG BẠN] TRỌN BỘ Bí kíp học tốt 08 môn
Chắc suất Đại học top - Giữ chỗ ngay!!

ĐĂNG BÀI NGAY để cùng trao đổi với các thành viên siêu nhiệt tình & dễ thương trên diễn đàn.

1) Cho khí H2S tác dụng với các chất : dd NaOH ,khí Cl2, nước clo, dd KMnO4/H+, khí oxi dư đun nóng, dd FeCl3, dd ZnCl2. Số trường hợp xảy ra phản ứng và số trường hợp trong đó lưu huỳnh bị oxi hoá lên S+6 là:
A.7 và 2. B.6 và 3 . C.6 và 1 . D. 6 và 2
2) Cho các kim loại : Na, Ca, Al, Fe, Cu. Nếu chỉ dùng H2O có thể phân biệt được bao nhiêu kim loại.
A. 0 B. 3 C. 1 D. 5
3) Sục khí clo từ từ đến dư vào dd KBr thì hiện tượng quan sát được là:
A. dd có màu vàng.
B. Không có hiện tượng gì
C. Dd có màu nâu
D. Dd từ không màu chuyển sang màu vàng sau đó lại mất màu.
giải thích giùm mình luôn nha

đặt tiêu đề đúng qui định_đã sửa

Last edited by a moderator:
N

ngocanh_vn2011

1.cau nay ko can thiet fai lam chi can nhin dap an la ra ngay thui ma. nhung ban mun cu the thi:
H2S+NaOHdd-/->; H2S+Cl2-->S+2HCl; H2S+4Cl+4H2O-->H2SO4+8HCl;
5H2S+2KMnO4+3H2SO4-->S+2MnSO4+K2SO4+8H2O
H2S+3O2du-->SO2+H2O; H2S+2FeCl3-->2FeCl2+2HCl+S; H2S+ZnCl2-->ZnS+2HCl.
2. chi co Na va Ca tan trong H2O o nhiet do thuong. khi dun nong thi Fe co pu. Cu ko tan ko pu voi H2O. Al ko tac dung voi nuoc o nhiet do thg va nd soi do co lop Al2O3 mong, sit cung chac che cho va bao ve. chi khi cao sach lopAl2O3 nhom moi td voi nuoc, but pu ngung lai ngay vi tao lop Al(OH)3 ko tan bao kin be mat kl nhom.
3.halogen manh hon day halogen yeu hon ra khoi dd muoi cua no.(Clo khi mau vang luc, Brom long mau do nau)
Lần sau nhớ viết bài có dấu

L

lengfenglasaingay

ngocanh_vn2011;1502441]1.cau nay ko can thiet fai lam chi can nhin dap an la ra ngay thui ma. nhung ban mun cu the thi:

Phản ứng này liệu có xẩy ra không nhỉ. nó phản ứng theo chiều ngược lại thì phải

2. chi co Na va Ca tan trong H2O o nhiet do thuong. khi dun nong thi Fe co pu. Cu ko tan ko pu voi H2O. Al ko tac dung voi nuoc o nhiet do thg va nd soi do co lop Al2O3 mong, sit cung chac che cho va bao ve. chi khi cao sach lopAl2O3 nhom moi td voi nuoc, but pu ngung lai ngay vi tao lop Al(OH)3 ko tan bao kin be mat kl nhom.

Mình nghĩ nếu là dùng [tex]H_2O[/tex] thì có lẽ sẽ không đẩy lên đến 500 hay 570 độ để Fe phản ứng đâu.
Hiện tượng quan sát được là
Đối với Na, có khí dd trong suốt
Đối vơi Ca có khí dd có cặn
Al không tan trong [tex]H_2O[/tex] nhưng tan trong [tex]OH^-[/tex]
Vậy nhận biết được 3 chất
3.halogen manh hon day halogen yeu hon ra khoi dd muoi cua no.(Clo khi mau vang luc, Brom long mau do nau)

Giải thích rõ hơn được không bạn. Bạn chon đáp án nào vậy.

T

thehung08064

1.câu này ko cần thiết fải làm chỉ cần nhìn đáp án là ra ngay thui mà. nhưng bạn mún cụ thể thì:
2. chỉ có Na và Ca tan trong H2O ở nhiệt độ thường. khi đun nóng thì Fe có pứ. Cu ko tan ko pứ với H2O. Al ko tác dụng với nước ở nhiệt độ thường và nhiệt độ sôi đó có lớp Al2O3 mỏng, sịt cũng chắc che chở và bảo vệ. chỉ khi cạo sạch lopAl2O3 nhôm mới td với nước, buộc pứ ngưng lại ngay vì tạo lớp Al(OH)3 ko tan bao kín bề mặt kl nhôm.
3.halogen mạnh hơn đẩy halogen yếu hơn ra khối dd muối của nó.(Clo khí màu vàng lục, Brom lỏng màu đỏ nâu)
Lần sau nhớ viết bài có dấu

halogen mạnh hơn đẩy halogen yếu hơn ra khỏi dd muối của nó.(Clo khí màu vàng lục, Brom lỏng màu đỏ nâu) cái này đúng.vậy theo bạn đáp án nào.vì đề đáp án là D.còn cái này không đúng nha:H2S+ZnCl2-->ZnS+2HCl.(Zn là kim loại trung bình).

T

thehung08064

ngocanh_vn2011;1502441]1.cau nay ko can thiet fai lam chi can nhin dap an la ra ngay thui ma. nhung ban mun cu the thi:

Phản ứng này liệu có xẩy ra không nhỉ. nó phản ứng theo chiều ngược lại thì phải

Mình nghĩ nếu là dùng [tex]H_2O[/tex] thì có lẽ sẽ không đẩy lên đến 500 hay 570 độ để Fe phản ứng đâu.
Hiện tượng quan sát được là
Đối với Na, có khí dd trong suốt
Đối vơi Ca có khí dd có cặn
Al không tan trong [tex]H_2O[/tex] nhưng tan trong [tex]OH^-[/tex]
Vậy nhận biết được 3 chất

Giải thích rõ hơn được không bạn. Bạn chon đáp án nào vậy.

lén phén :D. đáp án đây 1C...2D....3D.mình đã hiểu được rồi. :D.

D

dragon1_001

Câu 1:
[TEX]H_2S + NaOH --> H_2O + NaHS (Na_2S)[/TEX]
[TEX]H_2S (k) + Cl_{2}(k) --> HCl + S[/TEX]
[TEX]H_2S + NaClO --> NaHS + HClO[/TEX]
Dư [TEX]NaHS + HClO --> H^+ + Cl^- + SO_4^{2-} + Na^+ + H_2O[/TEX]
[TEX]H_2S + KMnO_4+H_2SO_4 --> MnSO_4+K_2SO_4 + H_2O[/TEX]
[TEX]H_2S + O_2 --> H_2O +S (SO_2) [/TEX]
[TEX]H_2S + FeCl_3 --> S + ... [/TEX]
Trong đó có 2 Pứ [TEX]S --> S^{6+}[/TEX]
Chọn D

Câu 2
Stage 1
Na --> Khí
Ca --> Khí + Vẩn đục
Stage 2
Al + NaOH --> khí
Stage 3
Fe + H2O - (nhiệt độ)-> H2
Stage 4
Cu còn lại

Câu 3
dd chuyển Vàng
[TEX]Cl_2 + KBr --> KCl + Br_2[/TEX]
dd chuyển Trong
[TEX] Br_2 + Cl_2 +H_2O --> HCl + HBrO_3 + H_2O[/TEX]

A

along0

1) Cho khí H2S tác dụng với các chất : dd NaOH ,khí Cl2, nước clo, dd KMnO4/H+, khí oxi dư đun nóng, dd FeCl3, dd ZnCl2. Số trường hợp xảy ra phản ứng và số trường hợp trong đó lưu huỳnh bị oxi hoá lên S+6 là:
A.7 và 2. B.6 và 3 . C.6 và 1 . D. 6 và 2
2) Cho các kim loại : Na, Ca, Al, Fe, Cu. Nếu chỉ dùng H2O có thể phân biệt được bao nhiêu kim loại.
A. 0 B. 3 C. 1 D. 5
3) Sục khí clo từ từ đến dư vào dd KBr thì hiện tượng quan sát được là:
A. dd có màu vàng.
B. Không có hiện tượng gì
C. Dd có màu nâu
D. Dd từ không màu chuyển sang màu vàng sau đó lại mất màu.
giải thích giùm mình luôn nha

đặt tiêu đề đúng qui định_đã sửa

ở câu 2 mọi người không cần làn như vậy. khi đề cho nhiều chất và hỏi là có thể nhận biết được bao nhiêu chất thì đáp án đúng là tất cả các chất.tui tui đã làm một số đề rùi. đáp án chỉ toàn là tất cả thui. :D:D:D:D:D:D:D:D:D:D:D

Y

yuyuvn

lén phén . đáp án đây 1C...2D....3D.mình đã hiểu được rồi. .

Sao mình làm 1 đề khác đáp án 1.D nhỉ?
Cái H2S + KMnO4/H+ thì có phần S nào lên S+6 không nhỉ?

Fe + H2O - (nhiệt độ)-> khí

Tạo Fe(OH)2 hả bạn :-? Liệu có đúng không?

ở câu 2 mọi người không cần làn như vậy. khi đề cho nhiều chất và hỏi là có thể nhận biết được bao nhiêu chất thì đáp án đúng là tất cả các chất.tui tui đã làm một số đề rùi. đáp án chỉ toàn là tất cả thui.

Mình nghĩ cái mẹo này thì bạn nên giữ riêng cho mình là hơn đấy ~.~.

Top Bottom