Nhận biết các dung dịch

Thảo luận trong 'Phân biệt hợp chất vô cơ' bắt đầu bởi minhquan9909, 5 Tháng hai 2012.

Lượt xem: 2,058

1. minhquan9909

minhquan9909 Guest

[TẶNG BẠN] TRỌN BỘ Bí kíp học tốt 08 môn học. Click ngay để nhận!

Bạn đang TÌM HIỂU về nội dung bên dưới? NẾU CHƯA HIỂU RÕ hãy ĐĂNG NHẬP NGAY để được HỖ TRỢ TỐT NHẤT. Hoàn toàn miễn phí!

Có 2 ống nghiệm một ống đựng Na2SO4, một ống đựng Na2CO3. Chỉ dùng một hóa chất trong số các hóa chất sau:dung dịch HCl,dung dịch BaCl2,dung dịch NaHSO4,dung dịch NaHSO3,dung dịch AlCl3,khí SO3, khí Cl2 thì số hóa chất có thể nhận biết được 2 dung dịch trên = ? (đáp án là 4).Nhờ các bạn giải thích chi tiết hộ mình.

2. Có 2 ống nghiệm một ống đựng Na2SO4, một ống đựng Na2CO3. Chỉ dùng một hóa chất trong số các hóa chất sau:dung dịch HCl,dung dịch BaCl2,dung dịch NaHSO4,dung dịch NaHSO3,dung dịch AlCl3,khí SO3, khí Cl2 thì số hóa chất có thể nhận biết được 2 dung dịch trên = ? (đáp án là 4).Nhờ các bạn giải thích chi tiết hộ mình.

~~> Gợi ý (theo ý kiến cá nhân của tớ):

4 hóa chất có thể nhận biết được 2 dung dịch trên là: [TEX]HCl; NaHSO_4; AlCl_3; Cl_2[/TEX]

Tớ chỉ viết mấy ptr mà có hiện tượng thôi nhé

[TEX]H^++CO_3^{2-}\to CO_2+H_2O[/TEX]

[TEX]2HSO_4^-+CO_3^{2- \to 2SO_4^{2-}+CO_2+H_2O[/TEX]

[TEX]2AlCl_3+3Na_2CO_3+3H_2O \to Al(OH)_3 +3CO_2+6NaCl[/TEX]

[TEX]Na_2CO_3+Cl_2 \to NaCl+NaClO+CO_2[/TEX]

3. tam.levan81

tam.levan81 Guest

Theo mình thì khí SO3 khi sục vào dung dịch thì sẽ sinh ra axit và khi đó sẽ tác dụng được với Na2CO3. còn chú ý nữa là HClO là axit yếu, yếu hơn cả H2CO3 đó bạn.

Last edited by a moderator: 8 Tháng hai 2012
  4. minhquan9909

minhquan9909 Guest

bạn ơi, theo SGK lớp 11(Nâng cao) trang 132 thì NaClO + CO2 + H2O --> NaHCO3 + HClO
    vậy thì sao có khí được bạn?
    Mình nghĩ khi cho khí Cl2 vào 2 dung dịch thì ở dung dịch Na2CO3 có hiện tượng là: khí Cl2 tan

Chú ý: Trả lời bài viết tuân thủ NỘI QUY. Xin cảm ơn!

Draft saved Draft deleted