Vật lí 12 nguyên tử

Nguyễn Ngọc Thư

Học sinh
Thành viên
2 Tháng hai 2021
37
35
21
17
Bình Phước
Th-THCS Lương Thế Vinh
[TẶNG BẠN] TRỌN BỘ Bí kíp học tốt 08 môn
Chắc suất Đại học top - Giữ chỗ ngay!!

ĐĂNG BÀI NGAY để cùng trao đổi với các thành viên siêu nhiệt tình & dễ thương trên diễn đàn.

Để chuyển nguyên tử hydro ở trạng thái cơ bản thành ion H+, ta cần cung cấp năng lượng để chuyển
electron từ quỹ đạo n = 1 đến quỹ đạo n = ?. Khi đó năng lượng cần cung cấp (hay còn gọi là năng lương ion
hóa I1) có giá trị là bao nhiêu eV? Bao nhiêu J? bao nhiêu kJ/mol?

Rau muống xào

Cựu Mod Vật lí
Thành viên
10 Tháng tám 2021
2,498
1
2,617
431
20
Nghệ An
Để chuyển nguyên tử hydro ở trạng thái cơ bản thành ion H+, ta cần cung cấp năng lượng để chuyển
electron từ quỹ đạo n = 1 đến quỹ đạo n = ?. Khi đó năng lượng cần cung cấp (hay còn gọi là năng lương ion
Có vẻ bạn đang đi quá chương trình THPT chăng, chắc bạn sẽ tìm được câu trả lời ở những tài liệu nâng cao hơn,cảm ơn bạn!

• Like
Reactions: Triêu Dươngg

Triêu Dươngg

Cựu Phụ trách nhóm Vật lí
Thành viên
TV BQT tích cực 2017
28 Tháng một 2016
3,897
1
8,081
939
Yên Bái
THPT Lê Quý Đôn <3
Ý em là năng lượng để ion hóa nguyên tử hidro ra khỏi mối liên kết với hạt nhân ([tex]n=\infty[/tex]) hả em?
Vẫn theo hướng dẫn tương tự chị nói ở topic: Năng lương nguyên tử em nhé:
Ta có: Năng lượng cung cấp để $E$ nhảy từ quỹ đạo n=1 đến quỹ đạo [tex]n=\infty[/tex] là:
[tex]\Delta E=E_{\infty }-E_1=0-(\frac{-13,6}{1^2})=13,6(eV)=13,6.1,602.10^{-1}(J)[/tex]
Lý do [tex]E_{\infty }=0\leftarrow \frac{1}{n^2}=\frac{1}{\infty }=0[/tex]
Có gì thắc mắc em có thể hỏi lại nhé!
Đừng quên ghé qua Thiên đường kiến thức nha
Mỗi tối box Lý sẽ tổ chức ôn tập vào lúc 20h30 ở 2 topic [THPT] Ôn bài đêm khuya[THCS] Ôn bài đêm khuya. Em có thể vào ôn tập nè
Cuối cùng là tham gia Khảo sát hoạt động box em nhé :D
Chúc em học tốt!

• Like
Reactions: Tên để làm gì
Top Bottom