Sinh 9 Nguyên phân và giảm phân

K

khocthemlamnua

theo mình nhớ thì nguyên phân tb phân ra làm đôi, giảm phân tb phân ra làm 4

P

pedung94

Lúc đầu mình cũng ko hỉu nguyên phân và giảm phân nhưng mà bn cứ đọc cho kĩ sách giáo khoa rút ra ý chính trog đó rồi sẽ hiểu thôi còn nếu đọc kĩ rồi mà vẫn ko hiểu thì hỏi cô giáo. Theo mình lí do khiến bạn ko hiểu là ko nắm đc bản chất vấn đề phải hong?

Q

quynhdihoc

Em muốn hiểu nguyên phân và giảm phân thì trước tiên nên học khái niệm, dựa vào đặc điểm nào của qt mà người ta lại định nghĩa như thế. Sau rồi em nên học thuộc + hiểu các kì của nguyên phân và giảm phân. Và cuối cùng là ngồi tự nêu ra những điểm khác nhau giữa 2 qt này :) Chị tin là sau khi làm dc những điều trên em sẽ hiểu một phần, ít ra cũng đủ để đi thi về phần này :D
Để củng cố kiến thức em phải thường xuyên ôn lại , và làm bài tập về phần này . rồi sẽ hiểu dần ra thôi mà em :)

Q

quynhdihoc

À có cách để dễ nhớ hơn là ngồi nhồi nhét hẳn đoạn dài lí thuyết về phần này đây em :D
Để học diễn biến các kì chị nghĩ là em nên học theo sơ đòo ấy, cứ thuộc từng bước một , vẽ hình thật nhiều vào :D rồi ngồi tự viết ra diễn biến và đặc điểm của NSt từng kì theo hình vẽ. Trong đó có một số khái niệm mà em nên nắm trước khi học thuộc như là NST kép tương đồng, NST kép :) ....

Phương pháp học thuộc dựa theo hình vẽ rất dễ nhớ đó em, em có thể áp dụng cho các môn khác nữa :)
Chúc em học tốt nha. Đừng có học thuộc vẹt đó :( chị học kiểu đó rồi, nhanh quên lắm em ạ :(

W

wildgirl_lovely

mình thấy chị quynhdihoc nói đúng rồi đấy! tui cũng học như vậy mà!

Top Bottom